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Sera ya Uvuvi ya Zanzibar 2022 iliandikwa na Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar. Ilichapishwa kwa msaada 
wa Programu ya Mazingira ya Umoja wa Mataifa (UNEP) na Mpango wa Maendeleo wa Umoja wa Mataifa (UNDP) nchini 
Tanzania.

Picha kwa hisani ya Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar
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Sekta ya Uvuvi ina mchango mkubwa katika maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi ya Zanzibar pamoja na maendeleo 
ya Uchumi wa Buluu kwa ujumla. Sekta hii inaweza 
kuchangia zaidi katika uchumi wa taifa endapo usima-
mizi na udhibiti utaimarishwa na kutekelezwa kwa 
ufanisi na uadilifu zaidi. Kwa muktadha huu, Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi (WUBU) imeandaa Sera ya 
Uvuvi ya Zanzibar ambayo ndio chombo kikuu cha kute-
keleza matumizi endelevu na usimamizi wa rasilimali za 
baharini kusudi kuchochea mabadiliko jumuishi katika 
maendeleo ya uvuvi.  

Uvuvi ni sekta muhimu katika uchumi wa Zanzibar 
ikichangia asilimia 5.1 ya Pato la Taifa (GDP). Samaki 
ndio chanzo kikuu cha madini ya protini inayotokana na 
wanyama kwa wakaazi wengi wa Zanzibar. Kwa wastani 
kila mtu hutumia takribani kilo 23 za samaki kwa mwaka, 
kiwango ambacho ni kikubwa ikilinganishwa na wastani 
wa Bara la Afrika wa kilo 9.4 kwa kila mtu kwa mwaka. 
Aidha, sekta ya uvuvi ina jukumu kubwa la kuinua 
kiwango cha uzalishaji wenye tija ili kukidhi mahitaji ya 
ndani na kuimarisha soko la nje ya nchi kwa kusafirisha 
bidhaa za baharini. Sera hii inaelekeza katika kuzik-
abili changamoto za uzalishaji pamoja na kuchochea 

ukuaji wa uchumi kupitia ufugaji wa samaki na kilimo 
cha mazao ya baharini, usindikaji, uongezaji thamani na 
masuala ya masoko kwa jamii za ukanda wa pwani.

Lengo kuu la Sera ya Uvuvi ya Zanzibar ni kukuza 
maendeleo endelevu ya sekta ya uvuvi, kusudi iweze 
kuchangia kwenye maendeleo ya Uchumi wa Buluu, 
uhakika wa chakula, ustawi wa jamii, usimamizi na 
uhifadhi wa rasilimali za baharini pamoja na kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi. Sera hii inalenga kuimar-
isha mfumo wa udhibiti na usimamizi wa sekta ya uvuvi 
ili kuibadilisha kutoka uvuvi wa kujikimu kuwa shughuli 
ya kibiashara na yenye ushindani.

. 

Mhe. Suleiman Masoud Makame 
WAZIRI,  

WIZARA YA UCHUMI WA BULUU NA UVUVI  

DIBAJI
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Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi (WUBU) inat-
ambua na kuthamini juhudi kubwa za wadau wote kwa 
mashirikiano na michango yao adhimu katika utayar-
ishaji wa Sera ya Uvuvi ya mwaka 2022. Wizara pia 
inatoa shukurani za dhati na za kipekee kwa Benki ya 
Dunia kupitia Programu ya SWIOFish kwa ufadhili katika 
matayarisho ya Sera hii.

Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi inapenda pia 
kuwashukuru Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, 
Taasisi za Elimu ya Juu na Ufundi, Asasi za Kiraia na 
jumuia za wavuvi kwa kushiriki kikamilifu kwenye 
matayarisho ya Sera hii. Ni imani yetu kwamba Sera hii 
itaongoza na kuelekeza matumizi na usimamizi ende-
levu wa rasilimali za baharini na ukanda wa pwani kwa 
ustawi wa Zanzibar. Kwa mantiki hiyo, WUBU inatoa 
wito kwa wadau wote wa sekta ya uvuvi kuchukua hatua 

stahiki katika kufahamu majukumu na dhamana zao na 
kuitekeleza Sera hii ipasavyo. 

Mwisho, tunatoa shukurani za dhati kwa kikosi cha 
wataalamu wa WUBU kwa juhudi kubwa walizochukuwa 
katika kutayarisha sera hii.

Dkt. Aboud Suleiman Jumbe 
KATIBU MKUU,  

WIZARA YA UCHUMI WA BULUU NA UVUVI 

SHUKURANI
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1  SURA YA KWANZA  
UTANGULIZI 

1.1	 USULI

Sera ya Uvuvi imeandaliwa kwa kuzingatia malengo 
ya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 ambayo 
inaelekeza kuibadilisha sekta ya uvuvi kutoka uvuvi 
wa kujikimu na kuwa wa kibiashara na wenye ushin-
dani. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imeweka mkazo 
katika kuweka mazingira bora ya utawala na uratibu 
wa sera na sheria ili kuchochea mabadiliko jumuishi 
katika maendeleo ya uchumi wa viwanda, sayansi na 
teknolojia. Sera inalenga kuitafsiri kwa vitendo Dira ya 
Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 kwa kuongeza thamani 
yabidhaa za viwandani, ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
uzalishaji wa samaki na mazao ya baharini wenye tija 
na kuimarisha huduma za soko la ndani na nje. Sera 
inasimamia maendeleo ya uvuvi, uhifadhi wa bahari, na 
utafiti wa rasilimali za baharini. 

Sera inatoa mwongozo kwa watendaji wote kwenye 
sekta ya uvuvi kuimarisha mnyororo wa thamani kwa 
kuinua viwango vya uzalishaji wenye tija, kuongeza 
thamani kupitia usarifu wa bidhaa za uvuvi, kuimar-
isha huduma za masoko, kuinua kipato na kuboresha 
uhakika wa chakula na lishe, kuongeza ajira na fedha 
za kigeni pamoja na usimamizi endelevu wa raslimali 
za uvuvi ili kuiwezesha sekta binafsi kushiriki kika-
milifu kuwekeza kwenye sekta ya uvuvi. Uwekezaji 
huu utaongeza upatikanaji wa huduma bora na kukuza 
matumizi ya teknolojia za uvuvi, ongezeko la thamani, 
huduma za kifedha na kuunganisha masoko kupitia 
ujenzi na ukarabati wa miundo mbinu.

Sekta ya Uvuvi ya Zanzibar inajumuisha uvuvi na ufugaji 
wa mazao ya baharini ambapo kwa sehemu kubwa ni 
uvuvi mdogo mdogo na ukulima wa mwani. Jumla ya 
samaki waliovuliwa mwaka 2021 ni tani 47,114.6, wakiwa 
na thamani ya TZS milioni 237,148. Pamoja na kupungua 
kwa mchango wa sekta  ya uvuvi katika pato la taifa 
kutoka asilimia 6.6 mwaka 2012  mpaka asilimia 5.1  
mwaka 2021 (OCGS, 2021), sekta hiyo ni muhimu kwa 
uhakika wa chakula na upatikanaji wa ajira na kupun-
guza umasikini.  Mzunguko mzima wa mnyororo wa 
thamani wa sekta ya uvuvi unaajiri kiasi ya watu 78,859 

ambao ni sawa na asilimia 8.5 ya nguvu kazi ya Zanzibar 
(OCGS, 2021). 

1.2	 UPEO WA SERA

Mwaka 2002, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilitayar-
isha Sera ya Kilimo ambayo ilijumuisha sekta ndogo za 
kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na ushirika na mazingira. 
Kutokana na mabadiliko ya kiteknolojia, mifumo ya uzal-
ishaji, mabadiliko ya hali ya hewa na kasi ya maendeleo 
katika sekta ya kilimo, Sera mpya zimeundwa ambazo 
awali zilikuwa sehemu ya Sera ya Kilimo ya mwaka 
2002. Sera hizo ni pamoja na Sera na Programu ya 
Uhakika wa Chakula na Lishe ya Zanzibar (2008), Sera 
na Programu ya Maendeleo ya Mifugo (2012), Sera ya 
Masoko ya Kilimo (2012) na Mkakati wa Utekelezaji wa 
Maendeleo ya Kilimo cha Samaki na Mazao ya Baharini 
(2016).

Mwaka 2022, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilita-
yarisha Sera ya Uchumi wa Buluu ili kufikia malengo 
ya Dira ya Zanzibar ya 2050. Sera hiyo inasisitiza 
uwekezaji endelevu kwenye sekta ya uvuvi. Utekelezaji 
wa dhana ya Uchumi wa Buluu utaimarisha maendeleo 
ya uchumi, na kuhakikisha kuwa kupitia mnyororo 
wa thamani, sekta ya uvuvi inayoajiri asilimia 8.5 ya 
nguvukazi ya Zanzibar. Shughuli za uvuvi na ufugaji 
wa mazao ya baharini zimeorodheshwa kati ya vipa-
umbele vitano vya utekelezaji wa Sera ya Uchumi wa 
Buluu Zanzibar. Kuundwa kwa Sera ya Uvuvi Zanzibar 
unaenda sambamba na utekelezaji wa mikataba ya 
kimataifa, kikanda na kitaifa kwa lengo la kukuza 
uhifadhi, maendeleo na usimamizi endelevu wa rasili-
mali za uvuvi kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi 
vijavyo. 

Uvuvi unaajiri watu zaidi ya 78000, sawa na 
8.5% ya nguvukazi ya Zanzibar.

Mwaka 2022, Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar iliandaa Sera ya Uchumi wa Buluu 
ili kutekeleza Dira ya Zanzibar ya 2050
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1.3	 MAWANDA YA SERA

Sera ya Uvuvi inaelekeza kuhakikisha usimamizi 
endelevu wa rasilimali za uvuvi, pamoja utekelezaji 
wa shughuli za maendeleo katika eneo la bahari ya 
Zanzibar. Kadhalika, Sera inalenga katika kuwawezesha 
wavuvi kuvua katika maji ya kina kirefu na bahari 
kuu. Pia Sera inakusudia kuweka mazingira mazuri 
yatakayoiwezesha sekta binafsi kuwekeza katika 
shughuli za uzalishaji, usarifu, uongezaji wa thamani na 
huduma za masoko. Sera pia imeweka mkazo kwenye 
umuhimu wa uhifadhi wa Bahari, ushikirishwaji wa 
wadau, matumizi ya technolojia ya habari na masoko. 
Aidha, Sera imezingatia umuhimu wa tafiti wa bahari 
pamoja na maendeleo ya miundombinu ya sekta ya 
uvuvi.  Ili kufikia malengo hayo, Sera imesisitiza kuzin-
gatia masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, kujenga 
uwezo wa kitaasisi, ushirikishwaji wa taasisi binafsi na 
za umma katika utoaji wa huduma. 

1.4	 MAFUNGAMANO YA SERA NA 
MIONGOZO MINGINE YA KITAIFA, 
KIKANDA NA KIMATAIFA

Sera ya Uvuvi ya Zanzibar imeandaliwa kwa kuzingatia 
mafungamano ya mifumo ya miundo ya usimamizi wa 
rasilmali za pwani kitaifa, kikanda na kimataifa. Sera, 
miongozo, mikataba na mikakati mbali mbali katika 
kusimamia na kuendeleza mazingira ya pwani na rasili-
mali zake ni pamoja na: 

1.4.1	 MAFUNGAMANO YA KIMATAIFA NA 
KIKANDA

1.4.1.1	 Mkataba wa Umoja wa Mataifa Kuhusu 
Sheria za Bahari (UNCLOS)

Mkataba huu unahusisha masuala ya kisheria ya 
uhifadhi na usimamizi wa mazingira ya bahari na 
ukanda wa pwani. Mkataba huo unahusisha usafirishaji 
wa baharini na majukumu ya mataifa wanachama, 
pamoja na maeneo ya bahari na rasilimali zake. 

1.4.1.2	 Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 

Lengo la 14 linaelekeza uhifadhi na matumizi ende-
levu ya bahari na rasilimali zake, na linaunganishwa 
na Lengo la 1 (Kutokomeza Umasikini wa Aina Zote Kila 
Mahali); Lengo la 2 (Kutokomeza Njaa, Kuwa na Uhakika 
wa Chakula, Lishe Bora na Kukuza Kilimo Endelevu); 

Lengo la 5 (Usawa wa Kijinsia na Uwezeshaji wa Wana-
wake na Wasichana Wote); Lengo la 7 (Nishati Mbadala 
kwa Gharama Nafuu); Lengo la 8 (Mazingira Bora ya 
Kazi na Kukuza Uchumi) and Lengo la 13 (Amani, Utu na 
Usawa kwenye Sayari yenye Afya). 

1.4.1.3	 Malengo ya Agenda ya Umoja wa Afrika 
(AU) ya 2063

Kupitia Tarajio la Kwanza la Agenda ya Umoja wa Afrika 
ya 2063, Sekta ya Uvuvi imefungamana na Lengo la 6 
ambalo linaelekeza kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi 
wa bahari kupitia uvuvi wa kisasa utakaoinua kiwango 
cha uzalishaji, tija, na ongezeko la thamani. Kadhalika, 
Lengo la 7 linaelekeza utunzaji wa mazingira kwa ajili 
ya uwepo wa hali ya hewa endelevu na uchumi himilivu 
wa jamii.

1.4.1.4	 Mkakati Jumuishi wa Usafiri wa Baharini 
wa Umoja wa Afrika (AIMS) wa 2050 

Lengo kuu la Mkakati ni kuimarisha ukuaji wa uchumi 
wa baharini na maeneo ya pwani ya Afrika kupitia 
uwekezaji endelevu na utekelezaji wa mikakati jumuishi 
ya uchumi wa buluu inayozingatia matumizi sahihi ya 
rasilimali na uhifadhi wa mazingira ya pwani. 

1.4.1.5	 Mkakati wa Uchumi wa Buluu wa Umoja wa 
Afrika

Mkakati unaelekeza kwenye matumizi jumuishi ya 
elimu, ujuzi na teknolojia katika shughuli za uvuvi, 
ufugaji wa samaki na mazao ya baharini, utalii, nishati, 
usafiri wa baharini, madini, na utafiti katika kufanikisha 
uvuvi endelevu, uhifadhi wa mazingira, kukabiliana na 
hali ya hewa, na ushirikishwaji wa jamii

1.4.1.6	 Itifaki ya Uvuvi ya Jumuiya ya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika (SADC)

Itifaki inalenga kwenye uhifadhi na matumizi endelevu 
ya rasilimali hai za majini na mifumo ya ikolojia ya majini 
kwa maslahi ya nchi wanachama wa Jumuia walioridhia 
Itifaki hii. 

1.4.1.7	 Mkataba wa Lomé

Mkataba unashughulikia utulivu na usalama wa baharini 
na kukuza matumizi endelevu ya rasilimali kwa kuzuia 
na kupambana/kutokomeza uvuvi haramu usioripotiwa 
na usiodhibitiwa (IUU), uchafuzi wa mazingira ya baha-
rini, uhalifu wa baharini pamoja na kuimarisha mifumo 
ya tahadhari ya mapema, kuuratibu, kutoa mafunzo, 
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kujenga uwezo, pamoja na utunzaji endelevu wa bioa-
nuwai ya baharini na pwani. 

1.4.1.8	 Maazimio ya Jumuiya ya Nchi Zilizopo 
Kwenye Mwambao wa Bahari ya 
Hindi (IORA) Katika Kutekeleza 
Dhana ya Uchumi wa Buluu

Jumuiya inaratibu na kuimarisha uvunaji endelevu wa 
rasilimali za bahari, uwezeshaji wananchi kiuchumi, 
uhifadhi wa mazingira ya bahari, kuhifadhi rasilimali 
zilizopo kwenye bahari hususan kwenye ukanda wa 
bahari kuu, pamoja na kufanikisha utekelezaji wa 
masuala ya uchumi wa buluu miongoni mwa nchi wana-
chama.  

1.4.1.9	 Sera na Mkakati wa Afrika wa Mageuzi 
ya Uvuvi na Kiliimo cha Mazao 
ya Baharini (PFRS)

Sera na Mkakati wa Mageuzi unazingatia utekelezaji wa 
shughuli za uvuvi na kunufaika kwa fursa zinazohusiana 
na uimarishaji/uboreshaji wa maisha, na kwa kutambua 
kwamba uvuvi endelevu unategemea utawala bora wa 
baharini.

1.4.1.10	 Azimio la Kupambana na Ukatili 
na Udhalilishaji wa Wanawake 
na Watoto (CEDAW)

Azimio Iinazitaka nchi wanachama kupambana na 
ukatili na udhalilishaji wa wanawake na watoto pamoja 
na kukuza haki kwa lengo la kuleta usawa wa kijinsia.

1.5	 1.4.2 MAFUNGAMANO YA KITAIFA

1.5.1.1	 Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050

Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 inalenga 
kuboresha maslahi ya jamii na kuinua hali ya maisha 
kiuchumi kufikia viwango vya uchumi wa kati ifikapo 
mwaka 2050, pamoja na kuhifadhi na kusimamia 
matumizi endelevu ya rasilimali za pwani na baharini 
kwa ajili ya faida ya kizazi cha sasa na vijavyo. Dira ya 
2050 inaiunganisha sekta ya uvuvi kwa kutoa ufafanuzi 
na mwongozo wa matumizi endelevu na mgawanyo 
wa rasilimali kwa maendeleo ya kijamii, kiuchumi na 
kimazingira.

1.5.1.2	 Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 
(ZADEP) 2021-2026 

Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar wa 2021-2026 
umedhamiria kuviwezesha visiwa vya Zanzibar kuzi-
tumia fursa zake kufanya mageuzi ya kijamii na 
kiuchumi kupitia wito wa “Kuimarisha Maendeleo ya 
Sekta ya Uvuvi” 

1.5.1.3	 Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020 – 2025)

Sura ya 162(f) ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 2020-2025 
inazungumzia utekelezaji wa Uchumi wa Buluu kwa 
matumizi endelevu katika sekta za uvuvi na ufugaji 
wa mazao ya baharini, usafiri na huduma za baharini, 
miundombinu, ulinzi na usalama wa maeneo ya bahari, 
mpango mkuu wa matumizi ya bahari, utafutaji wa 
mafuta na gesi asilia,vyanzo mbadala vya nishati ya 
baharini, na utalii.   

1.5.1.4	 Sera ya Uchumi wa Buluu ya Zanzibar 
(2022).

Sera ya Uchumi wa Buluu imeweka maeneo matano 
ya kimkakati, ikiwemo shughuli za uvuvi na kilimo cha 
mazao ya baharini, na inalenga kuinua uchumi jumuishi, 
ustawi wa jamii, na usimamizi endelevu wa mazingira ya 
pwani. Sera pia inaelekeza mikakati ya kuzikabili chan-
gamoto kupitia mbinu kamilifu na endelevu zinazofaa 
kimazingira za maendeleo ya matumizi makubwa ya 
kiuchumi ya rasilimali za pwani kwa maslahi ya Taifa. 

Sera ya Uvuvi ya Zanzibar ina uwiano mkubwa na Sera 
ya Uchumi wa Buluu katika kuimarisha shughuli za uvuvi 
na kilimo cha mazao ya baharini kwa kutumia rasili-
mali za bahari na fukwe kwa njia endelevu za kulinda 
na kuhifadhi ikolojia ya bahari na mwambao, pamoja 
na upatikanaji wa takwimu na taarifa za uhakika zita-
kazotumika kwenye kufanya maamuzi juu ya matumizi, 
usimamizi na uhifadhi wa rasilimali za uvuvi na mazao 
ya baharini. 

Sambamba na maelekezo ya Sera ya Uchumi wa Buluu, 
Sera ya Uvuvi itaendeleza usimamizi wa rasilimali za 
uvuvi na mazao ya baharini, utafiti na maendeleo ya 
teknolojia, pamoja na upatikanaji wa mitaji na masoko 
ya bidhaa za uvuvi na mazao ya baharini. 

1.5.1.5	 Sera ya Misitu ya Zanzibar (1995)

Sera inatilia mkazo uhifadhi wa bioanuwai, utunzaji 
wa ardhi na ulinzi wa vyanzo vya maji, kusimamia na 
kulinda mfumo na ikolojia ya mikoko, pamoja na ulinzi 
wa viumbe na mimea bahari. 



4  |  1.4.2 Mafungamano ya kitaifa

1.5.1.6	 Sera ya Sekta ya Kilimo (2002)

Sera ya Kilimo inasisitiza uwezeshwaji wa jamii kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za maendeleo ya kilimo, na 
hivyo ni muhimu kwa maendeleo ya uvuvi endelevu. 

1.5.1.7	 Sera ya Maji ya Zanzibar (2004)

Sera inalenga kuimarisha huduma za upatikanaji wa 
maji safi na salama na kuhakikisha ulinzi wa vyanzo vya 
maji ikiwa ni pamoja na maeneo ya chepechepe yenye 
miamba ya matumbawe na yenye maji chini ya ardhi.

1.5.1.8	 Sera ya UKIMWI/VVU ya Zanzibar (2004)

Sera inalenga kukinga na kuepusha maambukizi mapya 
ya virusi vya ukimwi na upatikanaji wa huduma husika 
kwa waathirika kwenye jamii za wavuvi. 

1.5.1.9	 Sera ya Habari ya Zanzibar (2005)

Sera inaimarisha uelewa wa jamii na taaluma, ikiwemo 
upatikanaji wa taarifa za shughuli za maendeleo ya 
uvuvi. 

1.5.1.10	 Sera ya Maendeleo ya Vijana 
ya Zanzibar (2005)

Sera inalenga kukuza uelewa pamoja na kujenga uwezo 
wa ujasiriamali miongoni mwa vijana. Manufaa ya 
utaratibu huu ni pamoja na kutolewa mafunzo ya ubuni-
fu,ujasiriamali, upatikanaji wa mitaji, vifaa pamoja na 
huduma za masoko katika sekta za uvuvi. 

1.5.1.11	 Sera ya Biashara (2006)

Sera inasisitiza mfumo wa ushirikishwaji wa jamii katika 
kuimarisha uwekezaji, kuongezeka kwa wawekezaji 
wa ndani, na matumizi endelevu ya teknolojia katika 
kuendesha biashara. 

1.5.1.12	 Sera ya Uwekezaji (2005)

Sera inashajiisha uwekezaji katika viwanda vya 
kusarifu bidhaa za mazao ya baharini na kutoa fursa za 
uwekezaji katika uvuvi wa bahari kuu. Sera pia imetilia 
mkazo haja ya kurahisisha upatikanaji wa vibali na 
leseni za uwekezaji kupitia mfumo wa “kituo kimoja 
cha huduma” chini ya usimamizi wa Mamlaka ya Kukuza 
Uwekezaji, Zanzibar (ZIPA). 

1.5.1.13	 Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006)

Sera ina umuhimu mkubwa kwenye kuunganisha 
shughuli za uvuvi na utawala shirikishi, na katika 
kuratibu mafunzo ya utawala, uhifadhi, usimamizi na 
matumizi sahihi ya rasilimali na mazingira ya pwani.

1.5.1.14	 Sera ya Ajira (2008)

Sera inaelekeza ukuzaji wa fursa za ajira katika 
shughuli za uvuvi ili kuondoa umasikini kwa wanajamii. 
Sera pia inatambua mchango mkubwa wa sekta ya 
uvuvi kama chanzo muhimu cha ajira kwa jamii, hasa 
kwa wanawake na vijana. Sera inasisitiza uwekezaji 
zaidi wa sekta binafsi ili kustawisha uchumi wa Taifa na 
kuongeza fursa za ajira. 

1.5.1.15	 Sera ya Uhakika wa Chakula na Lishe ya 
Zanzibar (2008)

Sera inaimarisha ustawi na uhakika wa kupata chakula 
cha kutosha, salama na chenye virutubisho pamoja 
na kuthibitisha ubora wa chakula. Sera pia inatambua 
kuwa jitihada za kuimarisha uhakika wa chakula na 
lishe zitachangiwa kwa kiasi kikubwa na ongezeko la 
samaki na bidhaa za mazao ya baharini kutokana na 
uwekezaji endelevu kwenye sekta ya uvuvi.  

1.5.1.16	 Sera ya Usafirishaji (2008)

Sera inaunga mkono jitihada za uwekezaji wa miun-
dombinu ya baharini inayohusiana na shughuli za uvuvi, 
kama vile ujenzi wa madiko, chelezo, pamoja na utoaji 
wa huduma za biashara, ulinzi na usalama. 

1.5.1.17	 Sera ya Nishati ya Zanzibar (2009)

Sera inasisitiza mifumo ya nishati salama, endelevu 
na ya bei nafuu. Sera pia inalenga kukidhi mahitaji ya 
nishati kwa sekta za ukuzaji wa uchumi, ikiwemo sekta 
ya uvuvi.

1.5.1.18	 Sera ya Utawala Bora ya Zanzibar (2011)

Sera inaelekeza kuoanisha jukumu la uhifadhi na usima-
mizi wa shughuli za uvuvi na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.

1.5.1.19	 Sera ya Kukabiliana na Maafa (2011)

Sera inaelekeza kwenye kukabili majanga kutokana na 
mafuriko, tufani, ukame, moto, ajali za baharini, ucha-
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fuzi wa mazingira ya baharini na maeneo ya pwani, 
ukataji wa mikoko, taka na, viatilifu vyenye sumu.

1.5.1.20	 Sera ya Afya ya Zanzibar (2011)

Sera inasimamia uhakiki na uthithibitishwaji wa ubora 
wa viwango kwa bidhaa zote za majini zinazoingizwa 
nchini na zinazo safirishwa nje ya nchi

1.5.1.21	 Sera ya Serikali za Mitaa ya Zanzibar (2012)

Sera inaziwezesha serikali za mitaa kuratibu na kute-
keleza majukumu yao katika kufanikisha mipango ya 
maendeleo ya Kitaifa. 

1.5.1.22	 Sera ya Mazingira ya Zanzibar (2013)

Sera, kwa kushirikiana na vyombo vyengine, inalenga 
kulinda na kusimamia uhifadhi wa mazingira wa baha-
rini na maeneo ya pwani, kuzuia na kudhibiti umwagaji 
wa taka na kemikali zenye sumu,  kudhibiti uharibifu wa 
vyanzo vya maji, pamoja na kupunguza athari mbaya za 
kimazingira zinazoweza kujitokeza.

1.5.1.23	 Sera ya Masoko ya Kilimo ya 
Zanzibar (2013)

Sera inashajiisha upatikanaji wa rasilimali na nyenzo 
mbalimbali katika kukuza huduma za masoko yanayo-
husika na shughuli za sekta ya uvuvi.

1.5.1.24	 Sera ya Teknolojia ya Habari na Maelezo ya 
Zanzibar (2013)

Teknolojia ya habari na mawasiliano ina nafasi kubwa ya 
kuleta mabadiliko ya teknolojia na masuala mbali mbali 
ya utandawazi, pamoja na kuimarisha kanzi data mbali 
mbali kwa ajili ya kurahisisha suala zima la kufanya 
maamuzi kwa wakati mwafaka. Kwa mantiki hii, tekno-
lojia ya habari ina mchango mkubwa katika maendeleo 
ya sekta ya uvuvi. 

1.5.1.25	 Sera ya Mashirikiano ya Taasisi za Umma 
na Binafsi (PPP) ya Zanzibar (2014)

Sera inaimarisha ushirikiano baina ya Serikali na Sekta 
Binafsi katika uwekezaji, masuala ya fedha, ujenzi wa 
miundombinu ya kisasa, na utoaji wa huduma.  

1.5.1.26	 Sera ya Maendeleo ya Ushirika 
ya Zanzibar (2014)

Sera inaimarisha uwezeshaji wa jamii katika kufanya 
maamuzi shirikishi, ushirikishwaji wa masuala ya 
kijinsia, na maendeleo ya vyama vya ushirika.

1.5.1.27	 Mkakati wa Zanzibar wa Kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi (2014)

Mkakati umetoa miongozo katika kuongeza uwezo wa 
kukabili mabadiliko ya tabianchi na majanga mbalim-
bali ya baharini na maeneo ya pwani, kama mafuriko, 
kuongezeka kwa kima cha maji ya bahari, kuingia maji 
ya chumvi katika mashamba ya wananchi, ongezeko la 
joto, ukame, wadudu waharibifu,maradhi, pamoja na 
ndege waharibifu.

1.5.1.28	 Sera ya Mafuta na Gesi ya Zanzibar (2016)

Sera inajumuisha mikakati na miongozo ya uvumbuzi 
na matumizi endelevu ya rasilimali za mafuta na gesi. 
Uvumbuzi wa mafuta na gesi baharini unahusiana 
na shughuli nyengine za uchumi wa buluu kama vile 
Mpango Mkuu wa Matumizi ya Bahari, uvuvi na utalii.

1.5.1.29	 Sera ya Jinsia ya Zanzibar (2016)

Sera inakusudia kutokomeza ukatili na ubaguzi dhidi ya 
wanawake na kuhakikisha wanapata fursa sawa katika 
umiliki wa rasilimali na kuweka mazingira bora ya uzal-
ishaji katika shughuli za uvuvi, uwezeshaji wa wananchi 
katika matumizi sahihi ya rasilimali na mazingira ya 
pwani, ikiwemo kilimo cha mwani na mazao mengine ya 
baharini, huduma za usafirishaji wa baharini, mafuta na 
gesi, na utalii. 

1.5.1.30	 Sera ya Usalama Kazini ya Zanzibar (2017)

Sera inasisitiza kuwepo kwa mazingira ya kazi yaliyo 
safi, salama na ya kiafya kwa utekelezaji mzuri wa 
majukumu na kuinua uchumi wa Taifa. 

1.5.1.31	 Sera ya Ardhi ya Zanzibar (2018)

Sera inaimarisha matumizi endelevu ya ardhi kupitia 
mikakati ya uhifadhi na usimamizi wa rasilimali za 
pwani na mwambao. 
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1.5.1.32	 Sera ya Michezo ya Zanzibar (2018)

Sera inakuza ushiriki wa huduma za jamii kwenye 
maeneo ya utamaduni, burudani na michezo ya baha-
rini na ufukweni kwa maendeleo ya Taifa.  

1.5.1.33	 Sera ya Utalii ya Zanzibar (2018)

Sera inaimarisha utalii endelevu kwa kutilia mkazo 
utunzaji au uhifadhi wa urithi asilia na wa kiutamaduni 
unaozingatia matakwa muhimu ya kutunza mazingira.

1.5.1.34	 	Sera ya Viwanda ya Zanzibar (2019)

Sera inaimarisha na kukuza ufahamu kuhusu umuhimu 
wa matumizi endelevu ya viwanda vya kati, vikiwemo 
viwanda vya sekta ya uvuvi, kwa maendeleo ya Taifa .

1.5.1.35	 Mkakati wa Zanzibar wa Utekelezaji wa 
Miongozo ya Shirika la Kimataifa la Safari 
za Baharini - IMO (2019)

Mkakati unalenga katika kuboresha viwango vya ulinzi 
na usalama kwa watu, vyombo vya majini, mali pamoja 
na taratibu za usimamizi wa viwango hivyo, sanjari na 
kuboresha mazingira ya kazi na haki zao za msingi.  

1.5.1.36	 Mpango wa Dharura wa Zanzibar 
katika Kudhibiti na Kuzuia Umwagikaji 
Mafuta (2019)

Mpango huu unaelekeza njia za kudhibiti na kuzuia 
umwagikaji mafuta pamoja na kupunguza uchafuzi na 
uharibifu wa mazingira ya baharini. Vipaumbele vina-

vyozingatiwa ni pamoja na uhifadhii wa mazingira, 
usalama wa vyombo vya baharini, pamoja na wafanya-
kazi. 

1.5.1.37	 	Mkakati Jumuishi wa Zanzibar wa 
Usimamizi wa Taka Ngumu (2019)

Mkakati umeweka viwango vya usimamizi na udhibiti 
wa taka ngumu ili kupunguza uchafuzi wa mazingira 
ya maeneo ya baharini, ufukweni na mwambao dhidi ya 
kemikali zenye sumu na upotevu wa maji.  

1.5.1.38	 Sera ya Biashara Ndogo na za Kati (SME) ya 
Zanzibar  (2020)

Sera imeweka mazingira wezeshi ya uwekezaji wa 
biashara ndogo na za kati (SME) ili kuongeza kiwango 
cha uzalishaji na mapato. Sera inaelekeza kuongeza 
fursa za ajira kwenye shughuli za uvuvi, upatikanaji 
wa rasilimali na stadi mbalimbali katika kukuza uzal-
ishaji, huduma za kifedha/mitaji, masoko, ongezeko la 
thamani ya mazao ghafi na kuwa na mfumo endelevu 
wa uzalishaji wa samaki na mazao ya baharini.

1.5.1.39	 Sera ya Uwezeshaji ya Zanzibar (2022)

Sera inaimarisha uwezeshaji wa wananchi katika 
kujiendeleza kiuchumi na kujitegemea kwa azma ya 
kuinua kiwango cha uzalishaji, upatikanaji wa masoko, 
na tija. 
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2  SURA YA PILI 
HALI HALISI

2.1	 UTANGULIZI

Zanzibar ni mkusanyiko wa visiwa vidogo vidogo 
takriban 50 vilivyopo masafa ya kilomita 35 mashariki 
ya mwambao wa Tanzania Bara. Kisiwa cha Unguja 
ambacho ndio kikubwa chao kina eneo la kilomita za 
mraba 1,666, kikifuatiwa na Pemba chenye eneo la 
kilomita za mraba 988. Zanzibar ina eneo la ufukwe 
la kilomita za mraba 880, na kilomita za mraba 4,000 
za eneo la pwani ambalo hutumiwa zaidi na  wavuvi 
wadogo. Kisiwa cha Unguja kimeundwa kwa miamba 
ya matumbawe wakati cha Pemba ni miamba ya asili 
ya bara. Visiwa vyote vimezungukwa na  miamba,  
fukwe za mchanga, wangwa , mikoko na matumbawe.   
Zanzibar inakadiriwa kuwa  na wakaazi  1,889,773, waki-
ongezeka kwa kiwango cha asilimia 3.7 kila mwaka 
(Sensa ya Watu, 2022). 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ina mamlaka kamili ya 
uhifadhi na usimamizi wa shughuli za uvuvi na maliasili 
za bahari katika maeneo yake ya maji ya ndani na ya 
kitaifa. Maji ya kitaifa ni bahari isiyopindukia masafa ya 
meli kumi na mbili kutoka maji ya ndani au mwambao 
wa visiwa vya Zanzibar. 

Shughuli za uvuvi na ufugaji wa mazao ya baharini zina 
mchango mkubwa katika kendeleza ustawi wa jamii na 
uchumi wa Zanzibar. Umuhimu wa sekta ya uvuvi katika 
kuchangia uchumi wa Taifa na kutoa fursa za ajira, 
unatambuliwa na Sera na mikakati ya Kitaifa ikiwemo 
Dira ya Maendeleo ya Zanzibar (2050), Mpango wa 
Maendeleo wa Zanzibar (2021-2026), Sera ya Uchumi wa 
Buluu ya Zanzibar (2022), na Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
(2020-2025). Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita 
(2020-2021) sekta ya uvuvi imepata mafanikio makubwa 
katika uzalishaji na ufanisi, na inachukuliwa kama 
kigezo cha kustawisha uchumi. Pamoja na mafanikio 
hayo, mwelekeo wa sasa ni kuweka mazingira bora ya 
kimkakati, kisera, na kisheria, ili kukabiliana na chan-
gamoto zilizopo na kufikia malengo ya maendeleo ya 
sekta ya uvuvi.

2.2	 USIMAMIZI WA UVUVI

Sekta ya Uvuvi inatambulika katika Dira ya Maendeleo 
ya Zanzibar ya mwaka 2050 kama mchangiaji mkubwa 
katika uchumi wa taifa, kimapato, ajira na uhakika wa 
chakula.

Takribani shughuli zote za uvuvi mdogo mdogo  zinazo-
fanyika katika maji ya ndani na ya Kitaifa ya Zanzibar 
ni za kiwango kidogo, ingawa huvuliwa samaki wa 
aina mbalimbali, wengi wao wakiwa wa aina ya jodari, 
changu, pweza, na jamii ya samaki wanaoishi kwenye 
miamba ya matumbawe. Uvuvi wa kibiashara ambao 
unafanyika kwenye maji ya kina kirefu na eneo la bahari 
kuu unahusisha matumizi ya mishipi mirefu, na nyavu 
za kukokoteza.

Takwimu za sensa ya - uvuvi - (2020), zinaonesha kuwa 
Zanzibar ina jumla ya wavuvi 50,218  (ambapo asilimia 
86 ni wanaume na asilimia 14 ni wanawake). Aidha, 
takribani watu 14,000 wanajishughulisha na shughuli 
mbali mbali zinazohusiana na uvuvi wa kiasili ikiwemo 
matengenezo na ukarabati wa zana na vyombo 
vya uvuvi; kuchakata na kusindika samaki, pamoja 
na  huduma za masoko. Wavuvi wanatumia zana na 
vyombo vya asili kama vile mitumbwi, ngalawa mashua, 
na boti zenye mashine. Kati ya vyombo vya uvuvi 7,919 
vilivyorikodiwa  asilimia 43 vinatumia mashine. 

Pamoja na faida kubwa katika ukuzaji wa uchumi, sekta 
ya uvuvi ina umuhimu wa kipekee kwani ni chanzo kikuu 
cha upatikanaji wa protini ya asili ya wanyama. Wastani 
wa matumizi ya samaki kwa kila mtu kwa mwaka ni kilo 
23, kiwango ambacho ni mara mbili zaidi ya wastani wa 
bara la Afrika wa kilo 9.4 kwa kila mtu kwa mwaka.

Takwimu za wastani wa uzalishaji wa samaki umeen-
delea kuongezeka katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita. Uzalishaji mdogo unahusishwa na kutoku-
wepo kwa usimamizi na udhibiti wa kutosha dhidi ya 
matumizi ya vifaa, zana na mbinu za uvuvi zilizopigwa 
marufuku; na wavuvi wengi kurundikana kwenye eneo 
moja kwa sababu wanakosa mbinu na uwezo wa kuvua 
katika maji makubwa na eneo la bahari kuu. Hivyo pana-

Zanzibar ina eneo la ufukwe la kilomita za 
mraba 880, na 4,000 za eneo la pwani

Zanzibar ina wavuvi 50,218, wanaume 
wakiwa 86% na wanawake 14%
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hitajika usimamizi na udhibiti madhubuti utakaoongoza 
vyema matumizi endelevu ya rasilimali za bahari . Ni 
dhahiri kuwa mfumo wa usimamizi uliopo hauwezi 
kuharakisha mageuzi ya kisekta katika kutimiza maju-
kumu ya kudhibiti, kuongoza, na kusimamia mazingira 
ya bahari na bayoanuai zake.

Kwa ujumla , upatikanaji wa samaki upo chini ya kiwango  
cha uzalishaji. Kwenye maji ya ndani na ya Kitaifa, 
matumizi ya vyombo vidogo vya uvuvi yamechangia 
katika kudumaza maendeleo ya shughuli za uvuvi na 
ufinyu wa fursa za ajira.  Hali hii imepelekea uchafuzi wa 
mazingira na ekolojia ya maeneo ya pwani; ilhali eneo la 
maji ya kina kirefu na bahari kuu halijafikiwa na wavuvi 
wetu. Shughuli za uvuvi wa bahari kuu zinafanyika 
kwenye Ukanda Maalum wa Uchumi (EEZ) wa kilomita 
za mraba 223,000 chini ya Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bahari Kuu (DSFA) ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania tokea mwaka 2009. DSFA ina mamlaka 
ya kisheria ya kuratibu uwekezaji katika shughuli za 
uvuvi katika ukanda maalum wa uchumi (kati ya maili 
12 na 200 za baharini kutoka pwani). Uwekezaji huu ni 
fursa muhimu ya upatikanaji wa ajira kwa wavuvi na 
wasindikaji, kupatikana kwa fedha za kigeni (kutokana 
na mauzo ya bidhaa za uvuvi), na mapato ya Serikali 
kupitia mikataba ya uvuvi na kodi. Mchango mkubwa 
wa upatikanaji wa fursa za ajira upo katika shughuli za 
kusarifu samaki. Kwa mantiki hiyo, uwekezaji katika 
eneo la EEZ utawezesha matumizi ya vyombo, vifaa na 
mbinu za uvuvi wa kisasa, pamoja na wepesi wa ufuatil-
iaji na usimamizi.

Zanzibar, ikiwa sehemu ya Jamhuri ya Mungano wa 
Tanzania, imeshiriki katika kutengeneza mfumo 
madhubuti wa Ufuatiliaji, Udhibiti na Ukaguzi (MCS) 

chini ya usimamizi wa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu 
(DSFA) ili kuendesha shughuli za uvuvi katika ukanda 
wa EEZ.  Mamlaka inafanya kazi zake kwa ushirikiano 
wa karibu na mashirika Pamoja na taasisi nyingine za 
umma ikiwemo Shirika la Meli na Uwakala la Tanzania 
(TASAC), Mamlaka ya Usafiri wa Baharini ya Zanzibar 
(ZMA), Mamlaka za Bandari ya Tanzania Bara, Kikosi 
cha wanamaji cha Jeshi la Polisi, Kikosi cha wanamaji 
cha Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Kikosi 
Maalum cha Kuzuia Magendo cha Zanzibar (KMKM), na 

taasisi nyengine za sekta binafsi. Sheria na Kanuni 
zinazoongoza utendaji wa DSFA zinaelekeza kuwepo 
kwa ukaguzi wa vyombo vya uvuvi na doria za angani 
na baharini ili kuhakikisha kuwa vyombo vya uvuvi 
vinatekeleza masharti ya leseni. Majukumu makuu 
ya Ufuatiliaji, Udhibiti na Ukaguzi (MCS) ni pamoja na 
kuratibu ufuatiliaji wa mwenendo wa vyombo vya uvuvi 
baharini; ukaguzi wa vyombo vya uvuvi; kufanya doria 
za baharini, angani na ufukweni; kufuatilia mwenendo 
wa ufungaji nanga na kuegesha kwenye madiko/
bandari; uwekaji wa alama mahsusi kwenye vyombo na 
vifaa na zana za uvuvi ili kurahisisha ufuatiliaji, pamoja 
na utaratibu wa utoaji wa taarifa zinazohitajika kwenye 
kila chombo cha uvuvi. 

Pamoja na kasi kubwa ya maendeleo ya kiuchumi kuto-
kana na mazingira mazuri ya mageuzi ya kiuchumi 
na sera, sekta ya uvuvi ya Zanzibar bado inakabiliwa 

na upungufu mkubwa wa wataalamu wenye uzoefu, 
pamoja na vitendea kazi ambavyo havikidhi mahitaji. 
Upungufu huu unachangia kuzorotesha utekelezaji 
na usimamizi wa sheria, kanuni na mikakati ya sera 
za uvuvi. Hivyo,  ni muhimu kujenga uwezo wa kitaa-
sisi katika masuala ya uendeshaji, usimamizi,ukaguzi 
pamoja na upatikanaji wa wataalamu wa kutosha. 

Sekta ya uvuvi Zanzibar inakabiliwa na changamoto 
za Uvuvi haramu, Usioripotiwa na Usiodhibitiwa (IUU). 
Hali hiyo inahusishwa zaidi na uwezo duni warasilimali 
za ufuatiliaji bora, pamoja na udhibiti . Hivyo, mfumo 
imara na madhubuti katika maeneo ya hifadhi ya bahari 
wenye zana na teknolojia za kisasa unahitajika. Kulin-
gana na taarifa ya FAO, Uvuvi haramu Usioripotiwa 
na Usiodhibitiwa unafanyika kwenye maeneo yote 
yauvuvi, kuanzia kwenye bahari kuu na maeneo ya 
udhibiti wa kitaifa.

Zanzibar pia haina taasisi zinazohusika na kutoa elimu 
katika fani ya kuendeleza na kuhifadhi rasilimali za 
baharini na maeneo ya pwani kwenye ngazi mbali mbali 
za ufundi, vyeti, stashahada na elimu ya juu.  Ingawa 
mafanikio makubwa yamepatikana katika kujenga 
uwezo wa Kamati za Uvuvi za Shehia (SFCs) ngazi ya 
jamii, katika kuimarisha utoaji elimu, juu ya masuala ya 
uhifadhi na usimamizi wa maeneo tengefu,hasa katika 
Maeneo ya Hifadhi za Bahari (MCAs).

Shughuli za uvuvi wa bahari kuu 
zinafanyika kwenye Ukanda Maalum wa 
Uchumi (EEZ) wa kilomita za mraba 
223,000 chini ya Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bahari Kuu 

Majukumu makuu ya Ufuatiliaji, Udhibiti 
na Ukaguzi (MCS) ni pamoja na kuratibu 
ufuatiliaji wa mwenendo wa vyombo vya 
uvuvi baharini
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Katika ngazi ya kitaifa, bado hakuna jumuia za wavuvi 
na wadau wengine wa shughuli zinazohusiana na uvuvi.  
Usimamizi shirikishi unahitajika kwa ajili ya utekelezaji 
mzuri wa sheria za uvuvi na kuenea kwa elimu ya 
uhifadhi wa mazingira. Aidha, kuna haja ya mfumo wa 
utayarishaji na utekelezaji jumuishi wa mpango mkuu 
wa usimamizi kwa kila eneo la uhifadhi wa bahari kwa 
ajili kulinda na kuhifadhi mazingira, na raslimali za 
baharini na ukanda wa pwani. 	

2.3	 MAENDELEO YA KILIMO CHA MAZAO 
YA BAHARINI

Kilimo cha mazao ya baharini kinajumuisha shughuli za 
upandaji wa mwani, ufugaji wa samaki, kaa, matango 
bahari pamoja na viumbe vyengine vya baharini. Kilimo 
cha mazao ya baharini kinachangia kwa kiasi kikubwa 
kwenye mapato yatokanayo na uvuvi wa kienyeji. 
Shughuli kubwa zaidi miongoni mwao ni kilimo cha 
mwani, ambacho kimenyanyua ustawi wa maelfu ya 
wanawake katika jamii za pwani.  Takwimu za 2021 
zinaonesha kwamba mwani ni miongoni mwa mazao 
makuu ya kibiashara kwa Zanzibar, ambapo jumla ya 
tani 12,000 zilisafirishwa nje ya nchi, zikiwa na thamani 
ya TZS 7,129,466,395 (OCGS, 2021).

Kutokana na kuongezeka kwa uchafuzi na uharibifu wa 
mazingira ya pwani kulikopelekea kupungua samaki 
kwa kiasi kikubwa katika maeneo ya miamba na matum-

bawe, shughuli za ufugaji wa samaki na kilimo cha 
mazao ya baharini zinazidi kushika kasi ili kukidhi mahi-
taji ya chakula na kuongezeka kwa fursa za ajira. Mbali 

na ukulima wa mwani, shughuli nyengine za ufugaji wa 
mazao ya baharini bado zipo kwenye hatua za awali. 
Miongoni mwa mazao ya baharini yanayoweza kufugwa 
vizuri hapa Zanzibar ni pamoja na samaki wa aina ya 
mwatiko, kolekole, mikizi, jamii ya kamba, matango 
bahari na kaa. Yapo maeneo mengi yenye mazin-
gira wezeshi ya ufugaji kulingana na aina ya samaki 
na mfumo wa ufugaji, kupitia ujenzi wa mabwawa na 
vizimba. Ili kuendeleza shughuli za ufugaji wa mazao 
ya baharini, Serikali imejenga kituo cha uzalishaji wa 
vifaranga vya samaki, matango bahari, na kaa, pamoja 
na kuimarisha huduma za upatikanaji wa pembejeo za 
uzalishaji. 

Ukulima wa mwani hapa Zanzibar ulianzishwa tokea 
miongo mitatu iliyopita. Kwa mujibu wa sensa ya 
hivi karibuni, mwani unalimwa na wakulima 23,000 
ambapo kati yao asilimia 72 wako Pemba. Asilimia 80 ya 
wakulima wa mwani wa Zanzibar ni wanawake. Mwani 
umekuwa chanzo mbadala cha mapato kwa jamii za 
pwani. Kwenye maeneo kadhaa wanawake wamejisa-
jili kwenye vikundi vya ushirika na kuanzisha viwanda 
vidogo vidogo vya usarifu wa mwani ambapo wana-
zalisha na kuuza bidhaa mbali mbali kama vile sabuni, 
mafuta,vipodozi, madawa, vyakula na vinywaji. 

Changamoto zinazojitokeza ni pamoja na maambukizi 
ya maradhi ya aina tofauti, hujuma za wadudu na 
vimelea, pamoja na kiwango kidogo cha bei ya ununuaji 
wa mwani kulinganisha na uzito wa huduma za uzal-
ishaji. Aina mbili kuu za mwani zinazolimwa ni mwani 
mwembamba (Eucheuma denticulatum) ambao pia 
hujulikana kama spinosum, na aina ya cottonii mwani 

Takwimu za 2021 zinaonesha kwamba 
mwani ni miongoni mwa mazao makuu ya 
kibiashara kwa Zanzibar

Kwa mujibu wa sensa ya hivi karibuni, 
mwani unalimwa na wakulima 23,000 
ambapo kati yao asilimia 72 wako Pemba
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mnene (Kappaphycus alvarezii). Mwani wa spinosum ndio 
unaolimwa na kustawi zaidi, ingawa bei yake kwenye 
soko ipo chini kuliko mwani wa cottonii. Changamoto 
nyengine ni upatikanaji mdogo wa pembejeo za uzal-
ishaji, zinazopelekea wakulima kuokota mbegu zisizo 
na ubora kutoka maeneo ya pwani. Kadhalika, yapo 
matatizo ya utaalamu mdogo wa uzalishaji miongoni 
mwa wakulima, hujuma za wizi, na masuala mengine 
yanayohusiana na usalama mdogo katika mashamba 
ya wanajamii. Aidha, ongezeko la uwekezaji wa shughuli 
za kiutalii katika maeneo ya fukwe unachangia kwa 
kiasi kikubwa katika kuwanyima wazalishaji fursa ya 
kuyafikia na kuyatumia maeneo yao ya uzalishaji.  

Maendeleo ya ufugaji wa samaki na kilimo cha mazao ya 
baharini (ukuzaji wa viumbe maji) yanaathiriwa kwa kiasi 
kikubwa na utaalamu mdogo wa kuendesha biashara, 
upatikanaji mdogo wa mitaji pamoja na kukosekana 

kwa taarifa za masoko. Hivyo kuna haja kwa sekta 
binafsi kukuza biashara na mazingira ya uwekezaji kwa 
wakulima wadogo wadogo kusudi waweze kuongeza 
thamani kwenye bidhaa wanazozalisha, pamoja na 
kuendeleza au kuanzisha vyama na vikundi vya kuweka 
na kukopa. Kadhalika, kutokuwepo kwa mwongozo 
wa usimamizi jumuishi miongoni mwa taasisi za Seri-
kali kunadumaza lengo la kukuza uhifadhi, maendeleo 
na usimamizi endelevu wa raslimali za bahari kwa 
manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. 

2.4	 ULINZI NA UHIFADHI WA RASILIMALI 
ZA BAHARINI

Maeneo ya Hifadhi ya Bahari (MCAs) ndani ya Zanzibar ni 
mifumo muhimu ya kiikolojia katika kutunza mazingira 
ya bahari, uboreshaji wa maeneo ya mazalia na ukuaji 
wa samaki, mimea na viumbe vyengine vya baha-
rini, pamoja na shughuli za utalii. Jumla ya maeneo 
matano ya hifadhi za bahari yameanzishwa (Jadwali 2.1) 
zenye ukubwa wa eneo la takriban kilomita za mraba 
2,161.7  ikilinganishwa na eneo lote la bahari ya ndani la 
Zanzibar lenye kilomita za mraba 2,350. 

Jadwali 2.1: Maeneo ya hifadhi za Bahari ya Zanzibar.

ENEO LA UHIFADHI MWAKA 
WA 

USAJILI

ENEO 
(km2)

Hifadhi ya Bahari ya Mkondo wa 
Pemba (PECCA)

2005 825.8

Hifadhi ya Bahari ya Ghuba ya 
Menai (MBCA)

1997 717.5 

Hifadhi ya Bahari ya Mnemba 
(MIMCA)

2002 337.3 

Hifadhi ya Bahari ya Tumbatu 
(TUMCA)

2014 162.9

Hifadhi ya Bahari ya Changu-
Bawe (CHABAMCA)

2014 118.2

Kupitia mfumo wa usimamizi shirikishi, uhifadhi  wa 
maeneo ya bahari  unatoa fursa nyingi za kiuchumi na 
maendeleo ya jamii. Kila eneo limetayarishiwa  mpango 
wake mkuu wa usimamizi.   Hatahivyo, maslahi  ya 
watumiaji wa baharini  yanakinzana na mpango huo, 
hivyo kukwamisha  usimamizi endelevu. 

Miamba ya matumbawe ni maeneo muhimu ya mazalia, 
malishio ya samaki pamoja na ukuwaji wa viumbe 
kadhaa. Maeneo haya ni muhimu kwa uvuvi wa kienyeji 
ambao unanufaisha zaidi ya asilimia 45 ya shughuli za 
uvuvi. Katika miaka ya hivi karibuni, mahitaji ya rasili-
mali za uvuvi yameongezeka kwa kasi kubwa kutokana 
na ongezeko la idadi ya watu na kukua kwa shughuli 
za utalii. Hii imepelekea kuongezeka kwa matumizi 
ya vifaa, zana na mbinu za uvuvi haramu Pamoja na 
uchafuzi wa mazingira ya baharini. Aidha muendelezo 
wa uvuvi haramu, mabadiliko ya hali ya hewa pamoja 
na athari za tabia ya nchi umepelekea uharibifu wa 
miamba ya matumbawe. Kwa mantiki hii, uboreshaji 
wa maeneo ya matumbawe unahitaji juhudi za ulinzi 
shirikishi wa wadau mbalimbali pamoja na mipango 
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ya usimamizi wa rasilimali endelevu ndani ya mfumo 
imara wa usimamizi wa ushirikiano.

Pamoja na umuhimu wa shughuli za uvuvi wa burudani, 
ambazo pia huitwa michezo ya baharini, ambayoin-
awezesha kukuza teknolojia ya uvuvi na kuimarisha 
huduma za utalii wa baharini, shughuli hizo muhimu 
bado hazijapewa uzito unaostahiki. Na kwa hakika 
fursa zinazotokana na michezo ya baharini haziwezi 
kupuuzwa. Hivyo, Sera ya Uvuvi ya Zanzibar na sheria 
zinazohusiana zitaendeleza wigo mpana wa uvuvi 
wa burudani ikiwa ni pamoja na uvuvi wa samaki wa 
mapambo. 

Kuna aina kadhaa za viumbe bahari vilivyo hatarini 
kutoweka kwenye maeneo ya bahari ya Zanzibar, na 
ambao wana umuhimu mkubwa katika suala la uhifadhi 
wa viumbe hai na shughuli za utalii wa ikolojia. Mion-
goni mwao ni pamoja na pomboo, nyangumi, nguva, 
papa, makobe, na kasa. Aidha taarifa kamili za idadi na 
mazingira yao zinakosekana; na mifumo yao ya kuhama 
kutoka eneo moja hadi jengine bado haieleweki vizuri. 
Hizi ni miongoni mwa changamoto katika shughuli 
za uhifadhi endelevu wa viumbe adimu, na utafiti wa 
utalii wa baharini kwa viumbe adimu vilivyo hatarini 
kutoweka. 

Mazao yanayopatikana katika maeneo ya miamba ya 
matumbawe kama vile jamii mbali mbali za samaki, 
makome, matango bahari, pweza, kamba, na chaza, 
yana mahitaji na manufaa makubwa kimataifa. Kwa 
mantiki hiyo, uhifadhi wa maeneo ya matumbawe ni 
njia  ya  kipekee ambayo inapaswa kuzingatia mambo 
kadhaa umakini, mambo hayo ni pamoja nakupiga 
marufuku biashara ya matumbawe, pamoja na biashara 
ya jamii  zote  za viumbe zilizo orodheshwa chini ya 
Mkataba wa Biashara ya Kimataifa ya Viumbe na Mimea 
ya  Bahari Waliohatarini Kutoweka (CITES).

kwa ujumla, uwezo wa kiutendaji, kwa maana ya usima-
mizi wa shughuli za uvuvi, kwenye maeneo ya hifadhi 
ya bahari bado ni mdogo. Bado panahitajika mfumo 
jumuishi wa usimamizi wa maeneo ya baharini na pwani 
ili kuepusha migogoro ya kimatumizi. Sera itajumuisha 
mikakati ya Upangaji, Matumizi na Usimamizi wa 
Maeneo ya Bahari (MSP). mchakato ambao ni muhimu 
katika  kupanga, kuchambua na kutenga maeneo 
kwa ajili ya matumizi ya  kwa shughuli za binadamu, 
ili kutumia vizuri rasilimali za baharini na kuhifadhi 
malengo ya kiikolojia, kiuchumi na kijamii.  Kadhalika, 
maadili ya kitamaduni hayajaunganishwa kwa kiasi cha 
kutosha katika mfumo wa usimamizi, na upashanaji 
taarifa, na umiliki wa pamoja. Kwa ujumla, mfumo wa 
utawala unakabiliwa na changamoto kadhaa ambazo 
zinahitaji kusawazishwa.

2.5	 UTAFITI NA MAENDELEO YA 
RASILIMALI ZA BAHARINI

Utafiti wa kisayansi katika shughuli za uvuvi na kilimo 
cha mazao ya baharini umeongezeka duniani kote kwa 
kasi kubwa katika kipindi cha miaka 20 hadi 30 iliyopita. 
Utafiti huo unashinikizwa na haja ya kuendeleza utafiti 
wa ikolojia ya pwani, mfumo wa tathmini na ufuatiliaji, 
kufanya maamuzi ya uhifadhi na usimamizi wa shughuli 
za uvuvi kulingana na mbinu za uzalishaji, masuala ya 
tabia nchi, pamoja na udhibiti wa jamii ya viumbe na 
mimea bahari. 

Kazi za utafiti wa uvuvi na mazao ya baharini hapa 
Zanzibar zilianza kushika kasi mwishoni mwa miaka ya 
1970. Taasisi za awali katika kufanya utafiti zilikuwa ni  
Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) 
pamoja na Shirika la Utafiti wa Uvuvi wa Baharini la 
Afrika Mashariki (EAMFRO). Kufuatia kuvunjika kwa iliy-
okuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki katika mwaka 1978, 
majukumu ya EAMFRO yalihamishiwa katika Taasisi 
ya Sayansi za Bahari ya Chuo Kikuu cha Dar-es-sa-
laam (IMS). Shuguhuli za utafiti zilijumuisha utafiti 
uliozingatia biolojia ya uvuvi, matumbawe, mikoko na 
mazingira ya viumbe na mimea bahari, matumizi ya 
zana za uvuvi na uhifadhi wa maeneo ya bahari..

Mwaka 2019, Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, ilianzisha Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi na Maliasili za Baharini  Zanzibar 
(ZAFIRI) 
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Katika juhudi za kuimarisha utafiti wa uvuvi, mwaka 
2019, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, ilianzisha Taasisi 
ya Utafiti wa Uvuvi na Maliasili za Baharini  Zanzibar 
(ZAFIRI) ikiwa na mamlaka ya kuratibu na kusimamia 
utafiti wote wa uvuvi na rasilimali za bahari. Shughuli za 
utafiti zinalenga kuondoa changamoto zilizopo kufua-
tana na vipaumbele vya utafiti vilivyoainishwa kwenye 
Ajenda ya Utafiti (ZRA) kwa miaka 2021-2026 katika 
sekta ya uvuvi. 

Kwa kiasi kikubwa shughuli za utafiti zinakabiliwa na 
changamoto nyingi zinazohusiana na mifumo isiyo 
madhubuti  ya kupata takwimu za aina ya samaki, 
wingi na mtawanyiko wa samaki, mazao ya baharini; 
pamoja na usambazaji wa taarifa sahihi na kwa wakati 
mwafaka. Ili kufanikisha uendeshaji wa tafiti zenye tija 
na matokeo Chanya, ni ukweli kwamba, kunahitajika 
fedha pamoja na rasilimali nyenginezo kutegemeana 
na aina ya utafiti. Uhaba wa rasilimali watu na fedha 
kumepelekea kuwa na viwango duni katika ukusanyaji, 
uhifadhi, utayarishaji wa takwimu, usambazaji wa 
teknolojia mpya, pamoja na matukio yanayohusika. 
Katika muda huu ambapo maambukizi ya magonjwa 
yanayohusiana na matumbawe kwenye pwani ya 
Zanzibar na Ukanda wa Kusini Magharibi mwa Bahari ya 
Hindi (SWIO) bado yapo kwenye kiwango cha chini, bado 
zipo dalili za uwezekano wa kuongezeka kwa matukio 
hayo. Ongezeko hili la maradhi pia linahusishwa na 
kuingizwa kwa jamii mpya za mimea na viumbe bahari 
kutoka maeneo yaliyoathirika.

Katika mazingira ya sasa ya kiutendaji, hakuna taasisi 
yenye miundombinu sahihi na uwezo wa kudhibiti ubora 
wa viwango vya mazao ya baharini. Kwa hivyo, kuna haja 
ya kuwepo taasisi itakayohusika kuhakiki viwango na 
kuthibitisha ubora wa bidhaa zote za mazao ya baharini 
zinazoingizwa ndani na kusafirishwa nje ya Zanzibar.

Kwenye kilimo cha mwani, utafiti umezingatia zaidi 
masuala ya uzalishaji na mbinu bora  za ukulima  wa 
mwani mwembamba na mwani mnene.

2.6	 UPATIKANAJI WA SOKO, ONGEZEKO 
LA THAMANI NA MIUNDOMBINU 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imeazimia kuimarisha 
uvuvi endelevu, wa kibiashara na viwanda. Uwekezaji 
mkubwa utahusisha shughuli za uvuvi kwenye maji ya 
ndani ya kina kirefu, ya kitaifa na eneo la bahari kuu; 
pamoja na huduma za usindikaji wa mazao ya baharini. 
Usindikaji wa samaki unajumuisha shughuli mbalim-
bali, ikiwa ni pamoja na kusarifu, kusafisha, , kuweka 
barafu, kukausha, kufungasha, kuweka chumvi, na njia 
nyingine kufuatana na mahitaji ya masoko. Mafanikio 
ya uwekezaji kwenye minyororo ya thamani yataipatia 
Zanzibar fursa ya kusafirisha nje ya nchi bidhaa za uvuvi 
na mazao ya baharini, na wakati huo huo kutosheleza 
soko la ndani na hivyo kupunguza uingizaji wa bidhaa 
hizo nchini.   

Miongoni mwa fursa za uvuvi wa bahari kuu ni uhakika 
wa kuvua na kuwasarifu samaki kwa masoko ya nje, 
ambapo aina mbali mbali za samaki kama vile jodari, 
sehewa, mbasi, changu, fatundu, sansuri, na wengineo 
wanapatikana kwa wingi.  

Madiko ni vituo vya msingi katika utoaji wa huduma za 
awali za kusarifu, kuuza na kununua samaki wakiwa 
salama kiafya. Kwenye maeneo haya, kwa kawaida 
samaki huuzwa kwa njia ya mnada. Hata hivyo upun-
gufu wa zana, vifaa na mitambo ya kuhifadhia mazao 
ya baharini kwenye maeneo ya madiko kunasababisha 
upotevu mkubwa wa ubora wa bidhaa.  Kwa mujibu 
wa Shirika la Chakula na Kilimo (FAO, 2012), Zanzibar 
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inakabiliwa na upotevu wa asilimia 25 ya bidhaa za 
samaki kwenye mnyororo wake wa thamani. Pamoja 
na mahitaji makubwa ya samaki kwenye soko la ndani, 
bado hakuna mazingira mazuri ya kibiashara kwa 
wavuvi, wachuuzi, madalali, wauzaji wadogo wadogo 
na wanunuzi. Aidha, ongezeko la kasi ya bei ya samaki 
linahusishwa na kupungua idadi ya samaki wanaovu-
liwa ikilinganishwa na kuongezeka kwa mahitaji, hasa 
kwenye sekta ya utalii. 

Sehemu kubwa ya samaki wa jamii ya dagaa wanaovu-
liwa, hukaushwa moja kwa moja kwenye maeneo ya 
fukwe, na kisha kusafirishwa na wanunuzi kupitia kwa 
mawakala wao kwenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC). Juhudi za kuwawezesha wajasiariamali 
katika kuboresha ubora wa usindikaji na ufungashaji 
wa dagaa zimeanza kufanikiwa. Hata hivyo, masuala 
yanayohusiana na uhakika wa chakula na usafi wa 
mazingira kwenye maeneo ya fukwe bado yanahitaji 
kushughulikiwa. Mchango wa sekta ya uvuvi katika 
masoko ya nje ya nchi bado ni mdogo kutokana na 
sababu mbali mbali, ikiwamo mahitaji makubwa ya 
soko la ndani ikilinganishwa na kiwango cha uzalishaji. 
Aidha, ukosefu wa taasisi ya vipimo na viwango vya 
ubora inachangia kuongeza  ugumu kufikia viwango 
vya kimataifa vya usafirishaji wa samaki na bidhaa 
zake. Katika kipindi hiki, takriban samaki na bidhaa 
zote za baharini zinauzwa zikiwa hazijachakatwa au 
kwa kiwango kidogo tu cha usarifu. Hali hii inatokana 
zaidi na uwekezaji mdogo kwenye matumizi ya sayansi 
na teknolojia katika kuongeza uzalishaji wa tija kwenye 
sekta ya uvuvi.

Tafiti chache sana zimefanyika kwenye minyororo ya 
thamani ya mwani na ufugaji wa mazao ya baharini. Kwa 
upande wa mwani, mnyororo wake wa thamani unaishia 
kwenye usafirishaji wa mwani uliokaushwa, ambapo 
inakadiriwa kuwa mkulima anapata asilimia 0.26 ya bei 

ya soko la dunia. Kwa mazao mengineyo, mifumo ya 
mazingira wezeshi ya ufugaji, biashara na uwekezaji, 
inahitajika ili kuimarisha matumizi endelevu ya bahari 
pamoja na kuwawezesha wajasiriamali kukuza ubunifu, 
uwezo wa kupata zana, mitaji na masoko.

Njia mojawapo muhimu ya kukabiliana na changamoto 
za kitaaluma, uchakataji, pamoja na kuongeza thamani, 
ni kuendanana mabadiliko ya sayansi na teknolojia 
zinazotumika katika sekta ya uvuvi. Wavuvi wetu 
wadogo wadogo bado wanashindwa kutumia fursa za 
kuvua kwenye maji ya kina kirefu kutokana na ukosefu 
wa mitaji, vyombo na utaalamu wa uvuvi wa viwanda. 
Kadhalika, Kiwango cha Juu cha Mavuno Endelevu 
(MSY), ambacho kinasaidia katika kutambua uhalisia 
wa matumizi ya maeneo ya bahari, bado hakijulikani, 
hususan kwenye maeneo ya pwani. Mazao yenye 
umuhimu kwenye masoko ya nje ya nchi kama vile 
makombe na matango bahari yameadimika na viwango 
vyao vya usafirishaji pia vimeshuka. Ubora wa bidhaa 
unaathiriwa na vifaa na vyombo duni vya uhifadhi, 
uchakataji na usafirishaji. Taratibu zinazohusiana na 
usafirishaji ni ngumu, zenye usumbufu, zinatumia muda 
mrefu kukamilisha na zinahusisha gharama nyingi za 
kifedha kutokana na milolongo ya kodi na ada kwenye 
mamlaka tofauti. 

Mfumo wa usambazaji unatoa mwanya kwa mada-
lali kununua bidhaa kwa bei nafuu na kuuza kwa bei 
kubwa. Hakuna miongozo wala taratibu za kitaasisi 
zinazosimamia masoko ya bidhaa za uvuvi. Aidha, hadi 
sasa hakuna taasisi yoyote yenye mamlaka ya kuhakiki 
viwango pamoja na kuthibitisha ubora wa bidhaa zote 
za baharini zinazoingizwa nchini na kusafirishwa nje 
ya nchi. Kadhalika, hakuna unafuu wa upatikanaji 
wa huduma, vifaa pamoja na pembejeo za uvuvi kwa 
wavuvi wadogo wadogo. Taarifa za mwenendo wa soko 
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la nje la mwani zinakosekana, huku ukiritimba ukidhibiti 
masoko yake ya ndani. 

Kuna haja ya kuendeleza mabadiliko ya sekta ya uvuvi 
na kuifanya kuwa ya uzalishaji wa kibiashara na ushin-
dani. Ni muhimu kubadilisha mtizamo na mawazo ya 
wadau, kuimarisha matumizi endelevu ya bahari pamoja 
na kuwawezesha wajasiriamali kukuza ubunifu, uwezo 
wa kupata zana, mitaji na masoko, kuimarisha ubora na 
uhakiki wa viwango, pamoja na kuimarisha mifumo na 
miundombinu ya soko la ndani, kikanda na kimataifa.  

2.7	 HOJA MTAMBUKA

Sekta ya Uvuvi na kilimo cha mazao ya baharini imea-
jiri watu 79,856 ambapo asilimia 29 ni wanawake. 
Angalau asilimia 62.89 ya waajiriwa ni wavuvi, ambapo 
asilimia 14 miongoni mwao ni wanawake. Kilimo cha 
mwani kinachangia asilimia 19.86 ya ajira ambayo kati 
yao asilimia 74 ni wanawake. Hivyo wanawake wana 
mchango mkubwa katika maendeleo ya sekta ya uvuvi 
na kilimo cha mazao ya baharini.  

Kwa wakazi wengi wa mwambao, shughuli za uvuvi 
na kilimo cha mazao ya baharini ndio chanzo kikuu 
cha mapato na uwepo wa uhakika wa chakula. Wengi 
wao ni wanyonge na wenye kipato cha chini, kwa 
sababu maisha yao ya kila siku yanategemea shughuli 
za uvuvi mdogomdogo na kwa kiasi fulani kilimo duni 
cha kutumia jembe la mkono, pamoja na kukosa haki 
katika umiliki wa rasilimali. Pia hawana uwezo na fursa 
za kutetea haki zao. Hali hii ambayo hailingani na utajiri 
wa asili wa pwani wala hailingani na fursa mbali mbali 
za kiuchumi zilizopo katika maeneo ya pwani, inahitaji 
kuwekewa mikakati itakayowahusisha wadau wote 
kujibidisha kuyahifadhi mazingira kwa uzalishaji zaidi 
kwa manufaa yao ya kijinsia, kijamii na kiuchumi. Sera 
ya Uchumi wa Buluu ya 2022 inatambua na kusisitiza 
umuhimu wa ushirikishwaji wa jamii wakiwemo vijana, 
wazee, na watu wenye mahitaji maalumu katika 
kuwanasua katika janga la umasikini linalowakabili. 
Kadhalika, Mkakati wa Kuboresha Utawala na Usimamizi 
wa Uvuvi wa mwaka 2014, umeelekeza katika kukuza 
masuala ya jinsia na kuwapa kipaumbele watumiaji wa 
raslimali za uvuvi. Mkakati umeshauri kuwepo juhudi 
za kutosha za kuongeza thamani ya mazao yatokanayo 
na uvuvi katika kuongeza kipato cha wadau hususan 
wanawake, vijana na  watu wenye mahitaji maalum. 

Kama ilivyo kwa Nchi Zinazoendelea za Visiwa Vidogo 
(SIDS), Zanzibar inakabiliwa na hatari ya kupungua 
eneo lake la ardhi kutokana na kupanda kwa kina cha 

bahari, ongezeko la idadi ya wakaazi, na uharibifu wa 
rasilimali zake kutokana na utegemezi mkubwa wa 
rasilimali za bahari  kwa kupata mahitaji muhimu ya 
kijamii na kiuchumi. Mabadiliko ya tabia nchi pamoja 
na shughuli za kibinaadamu yamesababisha madhara 
makubwa yakiwemo kuongezeka kwa joto la bahari, 
kuathiri uwezo na uhimilivu wa maeneo ya fukwe na 
mazingira ya baharini, hali inayopelekea matokeo 
mabaya ya kijamii na kiuchumi. Mabadiliko ya hali ya 
hewa yanapelekea kuongezeka kwa kiwango cha joto, 
kuongezeka kwa majanga ya asili kama vile mafuriko, 
mmon’gonyoko wa fukwe na kuingia kwa maji ya bahari, 
kupungua kwa idadi ya mimea na viumbe bahari, 
kupungua kwa kiwango cha maji ardhini na kusaba-
bisha kuongezeka kwa kiwango cha maji ya chumvi. 
Serikali kwa kutambua umuhimu wa kuwa na udhibiti 
mzuri dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi na majanga 
ya kimaumbile imetayarisha mpango endelevu wa 
matumizi bora ya maeneo ya pwani kupitia mkakati wa 
mabadiliko ya tabia ya nchi wa mwaka 2014, pamoja na 
Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wa 2021 uliotoa mwongozo wa kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi.

Kukosekana kwa taarifa za uhakiki wa viwango vya 
mazingira hatarishi kwenye maeneo mbali mbali, ni 
vigumu kutayarisha na kuandaa mikakati ya kukabil-
iana na dharura mbali mbali ikiwa ni pamoja na 
kuchukua hatua stahiki za tahadhari. Mbali na gharama 
kubwa, faida zake pia hazionekani moja kwa moja. Kwa 
maana hiyo, Sera itakuwa na mikakati ya kupambana 
na uhalifu katika shughuli za uvuvi pamoja na magendo 
kupitia kujenga uwezo wa watumishi na upatikanaji wa 
nyenzo za kufanyia kazi. Zanzibar bado haina uzoefu 
wa kutosha kwenye masuala ya uwekekezaji kwenye 
huduma za ulinzi na kinga kupitia sekta binafsi. Aidha 
uwezo wa taasisi za serikali katika kusimamia mazin-
gira hatarishi haujakomaa. Zanzibar, ikiwa ni sehemu 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ni mwanachama 
kupitia mikataba, itifaki na mazimio ya kimataifa 
ambayo Jamhuri ya Muungano imeridhia. Changamoto 
kubwa ni kuimarisha uwezo wa kitaasisi na rasilimali 
watu katika utekelezaji wake.
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3  SURA YA TATU 
DIRA, DHAMIRA NA MALENGO YA SERA 

3.1	 UTANGULIZI

Zanzibar inalenga kukuza shughuli endelevu za uvuvi ili 
kukidhi mahitaji ya ndani na usafirishaji nje ya nchi kwa 
ajili ya kuimarisha uchumi pamoja na kuinua mchango 
wa sekta ya uvuvi kwenye Pato la Taifa, kama ilivyo-
elekezwa katika Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050. 
Ili shughuli za uvuvi ziwe endelevu, inapaswa kuzingatia 
masuala ya uhifadhi wa mazingira, mifumo ya kijamii, 
kiuchumi pamoja na maslahi ya watu. Hivyo, Mpango wa 
Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) unaelekeza katika kui-
nua kiwango cha uzalishaji na uboreshaji wa viwango 
kwa bidhaa za uvuvi, mazao ya baharini pamoja na 
rasilimali nyenginezo kwa lengo la kuwawezesha 
wavuvi na wakulima wa mazao ya baharini kuwekeza 
kwenye uvuvi wa kisasa. 

3.2	 DIRA NA DHAMIRA YA SERA

Dira 

Dhamira 

3.3	 MALENGO YA SERA

Lengo kuu la Sera ya Uvuvi ya Zanzibar ni kukuza 
maendeleo endelevu ya Sekta ya Uvuvi.

Malengo mahsusi ni: 

1.	 Kuimarisha utendaji wa sekta ya Uvuvi kupitia 
mipango bora ya uvuvi inayokidhi mahitaji ya 
wadau wa uvuvi na ufugaji wa mazao ya baharini.

2.	 Kukuza shughuli za uvuvi na ufugaji wa mazao ya 
baharini kwa kutumia teknolojia za kisasa.

3.	 Kuimarisha usimamizi wa mazingira kwa kud-
hibiti, kuongoza na kusimamia mazingira na 
bayoanuai na ekolojia ya bahari.

4.	 Kukuza teknolojia katika utafiti, ugunduzi na 
ubunifu uvuvi na sayansi ya bahari ili kufungua 
fursa za uchumi wa buluu.

5.	 Kuendeleza minyororo ya thamani ya mazao ya 
uvuvi kwa kupunguza upotevu wa mavuno, kui-
marisha viwango vya usalama na usafi, usarifu 
na masoko, pamoja na huduma za miundombinu 
ili kukidhi masoko ya kimataifa.

6.	 Kuimarisha uhakika wa chakula na lishe katika 
ngazi ya familia kupitia usimamizi na matumizi 
endelevu ya rasilimali za uvuvi; na

7.	  Kuimarisha ushiriki na upatikanaji wa fursa sawa 
kwa wanajamii kwa kujenga uwezo wa vijana, 
wanawake, na watu wenye mahitaji maalum.  

”
‘Uvuvi wenye kustawisha na kuongoza kwa ufanisi na 
tija kwenye sekta ya uchumi wa buluu utakaopelekea 
kuboresha viwango vya kijamii na kiuchumi vya 
Wazanzibari, na ukuaji wa 
 Pato la Taifa

“

”

Kufanikisha maendeleo ya mipango endelevu ya 
uvuvi kupitia usimamizi na uhifadhi wa rasilimali 
za baharini, uimarishaji wa miundombinu ya 
kuongeza thamani, ustawi wa jamii, pamoja na 
uhifadhi endelevu wa mazingira na kujikinga dhidi 
ya mabadiliko ya tabianchi

“
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3.4	 MISINGI ELEKEZI 

Misingi inayosimamia na kuiongoza Sera ya Uvuvi 
pamoja na utekelezaji wake inaendana na vipaumbele 
vya kitaifa vifuatavyo:

1.	 Uendelevu: Sera inaelekeza katika kuepusha 
athari hasi za kijamii, kiuchumi na kimazingira;

2.	 Uhifadhi: Sera inalenga katika uhifadhi na 
usimamizi endelevu wa bahari na ukanda wa 
pwani;

3.	 Utafiti: Sera inakusudia kukuza utafiti na 
maendeleo wa rasimali za bahari ;

4.	 Kupunguza umaskini: Matumizi endelevu ya 
rasimilai za Bahari katika kupunguza umasikini. 

5.	  Usawa wa Kijinsia: Sera inaelekeza kutoa 
huduma kwa njia ya uwazi na usawa bila ya 
ubaguzi wa kijinsia kwa wanaume, wanawake, 
vijana na watu wenye mahitaji maalum. 

6.	 Ushirikiano na Sekta binafsi: Kupanga na kute-
keleza mipango ya sekta ya uvuvi kwa njia ya 
ubia kati ya  mashirikiano ya sekta ya umma na 
binafsi katika.

7.	 Usimamizi Shirikishi: Sera inatilia mkazo katika 
usimamizi shirikishi unaowahusisha wanajamii, 
mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs), taasisi 
ziziso za kiserikali (NGOs), taasisi za kijamii 
(CBOs), mashirika ya umma, taasisi za sekta 
binafsi, washirika wa maendeleo, na vikundi vya 
uhifadhi wa mazingira. 

8.	 Huduma za Ugani: Sera inaweka mkazo katika 
kujenga uwezo wadau wa sekta ya uvuvi, taasisi 
binafsi na za kijamii kupitia ushajiishaji, uhama-
sishaji, na utoaji wa mafunzo maalum ili kukuza 
kiwango cha uwekezaji wa sekta ya uvuvi.

9.	 Ufuatiliaji, Udhibiti na Ufuatiliaji katika usima-
mizi wa uvuvi: Sera inasisitiza kufanya tathmini 
ya udhibiti na ufuatiliaji kwa ufanisi na uwazi ili 
kulinda maslahi ya sekta ya uvuvi. 

10.	Uwazi na uwajibikaji: Sera inahakikisha kusi-
mamia misingi ya utawala bora katika kukuza 
uwazi na uwajibikaji.

11.	 Uwezeshaji: Sera inasisitiza juu ya ushiriki na 
uwezeshaji wa wadau mbali mbali wa sekta 
ya uvuvi wakiwemo wanawake, vijana na watu 
wenye mahitaji maalum kwa kuwapatia stadi na 
mitaji ya uwekezaji katika minyororo ya thamani 
ya sekta ya uvuvi. 

12.	Ushindani: Sera inalenga kuhakikisha ushindani 
wa haki katika sekta ya uvuvi ili kuongeza masi-
lahi ya jamii.

13.	  Uwajibikaji wa jamii: Sera inashajihisha uwajibi-
kaji wa jamii na watendaji.

14.	Utawala bora: Sera itakuza na kuimarisha 
misingi ya utawala bora katika utekelezaji wake.
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4  SURA YA NNE 
HOJA, MATAMKO NA MIKAKATI YA SERA 

4.1	 UTANGULIZI 
Sera ya Uvuvi ya Zanzibar inasimamia maeneo sita ya 
kimkakati, ambayo yamechambuliwa kwa mujibu wa 
hoja na matamko ya kisera pamoja na mikakati yake ya 
utekelezaji kama ifuatavyo:

4.2	 USIMAMIZI WA UVUVI

4.2.1	 UWEZO WA KITAASISI
Hoja ya Kisera: Usimamizi mzuri wa sekta ya uvuvi 

unakwamishwa na uwezo mdogo wa kitaasisi, 
kiteknolojia, rasilimali watu na kifedha; hivyo 
kusabaisha udhaifu mkubwa katika utekelezaji 
na usimamizi wa sheria na sera zinazohusiana 
na shughuli za uvuvi. Wakati mabadiliko ya kiu-
chumi yamejenga mazingira mazuri ya maende-
leo ya haraka ya kiuchumi, bado kuna upungufu 
wa wataalamu wenye uzoefu na ujuzi kwenye 
fani mbali mbali za sekta ya uvuvi. Zanzibar pia 
inahitaji uwepo wa vyuo na taasisi muhimu za 
kuzalisha wataalamu kwa ajili ya sekta hii. Aidha, 
bado hakuna jumuia za wavuvi na nyenginezo 
zinazohusiana na shughuli za uvuvi katika ngazi 
ya kitaifa.

Tamko la Sera: Serikali kwa kushirikiana na sekta bin-
afsi, itaimarisha uwezo wa sekta ya uvuvi kitaas-
isi, kiteknolojia, kifedha na rasilimali watu.

Mikakati ya Utekelezaji:

1.	 Kuimarisha taasisi za usimamizi wa sekta ya 
uvuvi ili kutoa huduma bora; 

2.	 Kuwekeza katika ajira na maendeleo ya rasilimali 
watu.

3.	 Kuanzisha taasisi ya umma na kudumisha miun-
dombinu ya mafunzo katika fani ya uvuvi na 
kilimo cha mazao ya baharini;

4.	 Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika 
teknolojia ya uvuvi na kilimo cha mazao ya baha-
rini, pamoja na taasisi za mafunzo.

5.	 Kuboresha mifumo ya ushirikishwaji wa wadau ili 
kuimarisha maendeleo ya sekta ya uvuvi;

6.	 Kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa wavuvi na 
wakulima wa mazao ya baharini;

7.	 Kuhimiza uanzishwaji wa mifumo ya bima katika 
sekta ya Uvuvi;

8.	 Kukuza na kuunga mkono uanzishaji wa vyama 
vya ushirika vya kuweka na kukopa vinavyohusi-
ana na uvuvi; na

9.	 Kuanzisha na kusimamia mfuko maalum wa 
maendeleo ya sekta ya uvuvi. 

4.2.2	 USIMAMIZI JUMUISHI
Hoja ya Kisera: Usimamizi jumuishi uliopo haukidhi 

ufanisi katika kusimamia sheria na kueneza 
elimu ya uhifadhi wa mazingira. Aidha, jamii 
haina uwezo wa kiteknolojia, na shughuli zao 
za uvuvi zinaishia kwenye maji ya ndani na 
katika maji ya kina kidogo. Hii inapelekea sekta 
ya uvuvi kuzalisha chini ya uwezo wake halisi. 
Mfumo huu wa uvuvi unaathiriwa na ufinyu wa 
mifumo ya utafiti, usambazaji wa elimu, pamoja 
na uhaba wa wataalamu. Zaidi ya hayo, kuna 
ukosefu wa upatikanaji wa taarifa muhimu juu ya 
masuala yanayohusiana na huduma za mikopo, 
bei za bidhaa, hali ya masoko, uhifadhi baada 
ya kuvuna, pamoja na viwango vya ubora na 
usalama kwa bidhaa za uvuvi. 

Tamko la Sera: serikali itaimarisha ushirikishwaji wa 
jamii katika sekta ya uvuvi ili kuweka misingi 
imara ya ufuatiliaji, udhibiti na ukaguzi, pamoja 
na kuibua fursa za ubunifu katika kuendeleza na 
kukuza teknolojia na kushiriki katika ufanyaji wa 
maamuzi.

Mikakati ya Utekelezaji :

1.	 Kuimarisha usimamizi shirikishi wa jamii katika 
kufanya maamuzi ya busara ya usimamizi na 
uvunaji wa raslimali za uvuvi pamoja na uhifadhi 
wa mazingira.

2.	 Kukuza maswala ya jinsia na kuwapa kipaumbele 
wadau au watumiaji wa raslimali za uvuvi katika 
kupanga, kutoa maamuzi na utekelezaji katika 
ngazi zote.
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3.	 Kukuza uelewa na ushiriki wa jamii katika 
kuwezesha matumizi ya teknolojia wezeshi kwa 
lengo la kuongeza uzalishaji na tija. 

4.	 Kuimarisha uundaji wa vyama vya ushirika vya 
uvuvi na ukulima wa mazao ya baharini ili kurahi-
sisha utoaji na upatikanaji wa huduma. 

5.	 Kutayarisha na kuimarisha mfumo wa ukusany-
aji wa taarifa kutokana na usimamizi shirikishi 
ili kufanikisha upeanaji wa habari na taarifa ulio 
thabiti;

6.	 Kutetea na kushawishi ushiriki wa jamii katika 
matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano 
ili kuhakikisha kwamba taasisi za usimamizi 
wa uvuvi zinapokea na kusambaza taarifa kwa 
umma kwa wakati stahiki. 

7.	 Kuimarisha ushiriki wa jamii katika upatikanaji 
wa njia mbadala za kuongezea kipato ili kupun-
guza wimbi la uvunaji wa raslimali za bahari.

4.2.3	 UWEKEZAJI NA MITAJI 
Hoja ya Kisera: Hakuna mitaji ya kutosha ya kuwezesha 

uwekezaji, pamoja na kuwepo fursa kubwa ya 
kuwekeza katika viwanda vya kusarifu samaki na 
mazao ya baharini. Vilevile mifumo ya mageuzi 
ya kuibadilisha sekta ya uvuvi kutoka uvuvi wa 
kujikimu na kuwa wa kibiashara na wenye ushin-
dani bado haijawa timilifu. 

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha uwekezaji wa 
uvuvi wa kibiashara ili kunyanyua fursa za ujenzi 
wa viwanda vya kusarifu bidhaa za samaki ili 
kuongeza thamani kwenye mazao ya uvuvi kwa 
misingi ya kukuza uchumi na masoko. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuimarisha uwekezaji katika uvuvi wa kibiashara 
na viwanda vyake vya usarifu;

2.	 Kuwezesha ujenzi wa bandari za uvuvi na 
madiko; na

3.	 Kuunga mkono mageuzi ya uvuvi mdogo mdogo 
kuelekea uvuvi wa kibiashara. 

4.2.4	 UZALISHAJI WENYE TIJA 
Hoja ya Kisera: Kiwango cha uzalishaji wa samaki 

pamoja na tija kinazidi kuporomoka.  Uvuvi 
haramu nao umeendelea kuharibu ekolojia ya 
bahari na kuathiri uzajilishaji wa samaki wenye 
tija. Aidha, tatizo la ukosefu wa pembejeo na 

huduma za ugani, ukosefu wa mitaji na wataal-
amu ambao unakwaza uvuvi wa bahari kuu. Vile 
vile, teknolojia za kisayansi zinazotumika katika 
kuelewa kiwango cha juu cha mavuno (MSY) ni 
dhaifu. Aidha, Zanzibar bado haijatumia vyema 
fursa za kiuchumi zitokanazo na uvuvi wa bahari 
kuu na ukanda maalum wa uchumi wa bahari. 
Maarifa na utaalamu wa asili unashajiisha katika 
ulinzi na uhifadhi endelevu wa rasilimali za baha-
rini na ukanda wa pwani. Maarifa haya ni muhimu 
na yanapaswa kutumika katika usimamizi ende-
levu wa sekta ya uvuvi. 

Tamko la Sera: Serikali itakuza shughuli za uvuvi wa 
kibiashara na kuwawezesha wavuvi wadogo 
wadogo kutumia maarifa na utaalamu ende-
levu wa kijadi na wenye tija unaounganishwa na 
matumizi ya vyombo vya uvuvi wa viwanda ili 
kuongeza fursa za ajira zenye staha.

Mikakati ya Utekelezaji: 

Kuendeleza na kusimamia mpango wa matumizi ya 
matumbawe bandia (FAD); 

1.	 Kuimarisha maendeleo ya jumuia za wavuvi 
kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa kuwekeza 
kwenye uvuvi wa kisasa;

2.	 Kuendeleza wavuvi wazawa katika uvuvi wa 
bahari kuu ambao unalenga samaki aina ya 
jodari na jamii yake;

3.	 Kuhamasisha taasisi za fedha ili kutoa huduma 
za upatikanaji wa pembejeo na mikopo nafuu 
kwa wavuvi wadogo na wakulima wa mazao ya 
baharini;

4.	 Kuendeleza mafunzo ya shughuli za uvuvi na 
maonyesho ya vitendo ili kukuza kasi ya uwas-
ilishaji na matumizi ya teknonolojia kwa wepesi;

5.	 Kuanzisha na kuendeleza mfumo wa ufuatiliaji 
na utafiti ili kuelewa kiwango halisi na aina ya 
samaki wanaovuliwa; 

6.	 Kulinda na kushajiisha matumizi ya maarifa na 
utaalamu wa jadi  ili kuimarisha uvuvi endelevu; 
na 

7.	 Kuhifadhi maeneo muhimu ya mazalia, malishio 
na ukuwaji wa viumbe na mimea ya baharini ili 
kuimarisha upatikanaji endelevu wa rasilimali za 
baharini.  
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4.2.5	 UFUATILIAJI, UDHIBITI NA UKAGUZI (MCS)
Hoja ya Kisera: Mfumo wa sasa wa Ufuatiliaji, Udhibiti 

na Ukaguzi unakwamishwa na upungufu wa 
watumishi wenye ujuzi na vifaa vya kutendea 
kazi. Maeneo ya uvuvi yaliyo mbali hayafikiki kwa 
urahisi, idadi ya wavuvi inaongezeka kwa kasi, na 
maeneo mengi ya uvuvi bado yanahitaji mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji, udhibiti na ukaguzi. 
Aidha uvuvi wa kurundikana kwenye eneo la maji 
ya ndani, pamoja na kutotii sheria na kanuni za 
usimamizi dhidi ya uvuvi haramu, vinapunguza 
kiwango cha uzalishaji. 

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha uwezo wa kufanya 
kazi za ufuatiliaji, udhibiti na ukaguzi ili kuhakiki-
sha utekelezaji wa sheria na kanuni za simamizi 
na udhibiti wa sekta ya uvuvi.

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuwekeza kwenye kuimarisha uwezo wa rasil-
mali watu kwenye eneo la Ufuatiliaji, Udhibiti na 
Ukaguzi;

2.	 Kuwezesha utekelezaji wa mfumo wa Ufuatiliaji, 
Udhibiti na.Ukaguzi kwa kuweka vifaa na viten-
dea kazi vya kutosheleza; na

3.	 Kufanya mapitio ya sheria na kanuni za uvuvi.

Hoja ya Kisera: Sekta ya Uvuvi inaathiriwa na uvuvi 
haramu, usioripotiwa na usiodhibitiwa (IUU), 
unaohusishwa na utekelezaji dhaifu katika usi-
mamizi wa Sheria na Kanuni za uvuvi pamoja 
na uratibu usiofaa katika kuwasimamia wavuvi 
wadogo wadogo kwenye maeneo ya uvuvi. 

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha uwezo wa kitaal-
amu wa sekta ya uvuvi pamoja na utoaji wa zana 
na vifaa vya kisasa, uhamasishaji wa wavuvi 
wadogo wadogo, pamoja na kukuza ushirikiano 
wa kikanda

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuongeza uelewa na kujenga uwezo kwa wavuvi 
na jamii inayowazunguka

2.	 Kuimarisha uwezo wa rasilmali watu kwenye 
eneo la Ufuatiliaji, Udhibiti na Ukaguzi; 

3.	 Kufanya mapitio na kutekeleza sheria na kanuni 
za uvuvi.

4.	 Kutekeleza doria ya anga na bahari. 

5.	 Kuimarisha uhusiano wa kitaifa na kikanda 

4.3	 MAENDELEO YA KILIMO CHA MAZAO 
YA BAHARINI

4.3.1	 USIMAMIZI WA KILIMO CHA MAZAO YA 
BAHARINI

Hoja ya Kisera: Usimamizi kwenye kilimo cha mazao 
ya baharini unakabiliwa na changamoto za kiut-
awala kutokana na sera zenye kukinzana. Vile 
vile ipo migogoro baina ya wavuvi, kwa mfano, 
maeneo ya ukulima na ukaushaji wa mwani pia 
ndiyo maeneo ya wavuvi kupitisha na kuege-
sha vyombo vyao, na maeneo hayo hayo ndiyo 
yanayotumika kwa shughuli za utalii na kusa-
babisha eneo la ufukwe kudhibitiwa na wamiliki 
wa hoteli. Changamoto nyengine ni matatizo ya 
afya yanayotokana na shughuli za uzalishaji wa 
mazao ya baharini, pamoja na maradhi ya zao la 
mwani. Fursa za uwekezaji kwenye kilimo cha 
mazao ya baharini bado hazijaibuliwa kikamilifu. 
Kwa hivyo Serikali itahamasisha ushiriki wa 
sekta binafsi na jamii kuwekeza kwenye kilimo 
cha mazao ya baharini.

Tamko la Sera:Serikali itaimarisha mfumo wa usimam-
izi na udhibiti wa shughuli za kilimo cha mazao ya 
baharini ili kuratibu ushiriki mkubwa wa wadau, 
kutatua migogoro ya matumizi ya rasilimali, kui-
marisha afya, na kuongeza fursa za ajira zenye 
staha.

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuandaa na kutekeleza mifumo ya utaratibu kwa 
ajili ya kuimarisha utawala bora na utatuzi wa 
migogoro; 

2.	 Kuimarisha ufuatiliaji na udhibiti wa hali ya afya 
ya wazalishaji, na ya viumbe na mimea ya baha-
rini; 

3.	 Kuimarisha shughuli za kilimo cha mazao ya 
baharini kwa washiriki mbali mbali kwenye min-
yororo yote ya  thamani;  

4.	 Kuihamasisha jamii kuwekeza katika shughuli za 
kilimo cha mazao ya baharini kwenye maeneo ya 
mwambao;  
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5.	 Kukuza ushirikiano na sekta binafsi katika 
uwekezaji wa kilimo cha mazao ya baharini 
kwenye maeneo ya mwambao;  

6.	 Kukuza uwezo wa wazalishaji wa mazao ya baha-
rini katika upatikanaji wa vifaranga na kuwaun-
ganisha na vituo vya uzalishaji na ukuzaji wa 
vifaranga.

4.3.2	 TEKNOLOJIA KATIKA MAZAO YA BAHARINI 
Hoja ya Kisera: Changamoto katika kilimo cha mazao 

ya baharini zinahusishwa na uwezo mdogo wa 
teknolojia ya uzalishaji, uongezekaji mdogo wa 
thamani kwa bidhaa za mazao ya baharini, ujuzi 
na utaalamu mdogo wa biashara na upatikanaji 
mdogo wa soko. 

Tamko la Sera: Serikali itakuza na kudhibiti ubunifu na 
matumizi ya teknolojia kwa maendeleo ya kilimo 
cha mazao ya baharini. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kukuza na kuimarisha uwezo wa usimamizi bora 
wenye ujuzi wa kutosha kwenye teknolojia za 
uzalishaji, shughuli za kilimo na usimamizi wa 
biashara ya mazao ya baharini, teknolojia za uhi-
fadhi wa mazao, na masoko ya bidhaa za mazao 
ya baharini.  

2.	 Kuimarisha matumizi ya ujuzi wa kienyeji ili 
kukuza uenezi wa habari kwa wadau mbalimbali; 
na

3.	 Kukuza matumizi ya utaalamu wa asili na upa-
shanaji mzuri wa habari miongoni mwa wadau 
mbalimbali;

4.	 Kuweka na kuimarisha mazingira mazuri ya 
uwekezaji katika matumizi ya teknolojia sahihi 
za kilimo cha mazao ya baharini na maendeleo 
ya teknolojia.

4.3.3	 PEMBEJEO ZA MAZAO YA BAHARINI 
Hoja ya Kisera: Ukosefu wa pembejeo bora unakwaza 

maendeleo ya kilimo cha mazao ya baharini hapa 
Zanzibar. Aidha matatizo ya upatikanaji wa pem-
bejeo yanapelekea wakulima wa mazao ya baha-
rini kutafuta mbegu dhaifu kutoka kwenye mae-
neo yasiyo rasmi. 

Tamko la Sera: serikali itashajiisha na kuunga mkono 
juhudi za sekta binafsi katika kuimarisha upati-
kanaji wa pembejeo bora, kuimarisha huduma za 

kitaalamu na mitaji ya kuanzisha uwekezaji kwa 
ajili ya kuendeleza tasnia ya kilimo cha mazao ya 
baharini.

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kushajiisha na kuunga mkono juhudi za sekta 
binafsi katika upatikanaji wa mbegu bora, 
chakula na pembejeo nyenginezo;

2.	 Kudhibiti ubora wa pembejeo za kilimo cha 
mazao ya baharini; na

3.	 Kuunga mkono juhudi za wadau katika kutoa 
huduma na unafuu wa upatikanaji wa pembejeo 
bora za kilimo cha mazao ya baharini.

4.4	 ULINZI NA UHIFADHI WA RASILIMALI 
ZA BAHARI 

4.4.1	 UHIFADHI WA RASILIMALI ZA BAHARI 
Hoja ya Kisera: Uwezo wa kulinda na kuhifadhi rasili-

mali za baharini bado ni mdogo. Idadi kubwa ya 
jamii ya samaki wa kwenye miamba ya matum-
bawe wako hatarini kutoweka, na mazingira ya 
maisha yao bado hayaeleweki vizuri. Hivyo hatua 
zinafaa kuchukuliwa ili kuweka mazingira mazuri 
kwa kuimarisha shughuli za uvuvi wa burudani, 
pamoja na kudhibiti uvuvi haramu na uchafuzi 
wa mazingira. Hali hii inahitaji ushirikano wa 
wadau mbali mbali kupitia mfumo wa usimamizi 
shirikishi. 

Tamko la Sera:Serikali itaimarisha uwezo wa kisekta 
katika kusimamia maeneo ya hifadhi ya baharini 
kwa kubuni mbinu mwafaka na matumizi sahihi 
ya zana za uvuvi, utalii wa baharini ikiwa pamoja 
na uvuvi wa burudani ndani ya maeneo ya hifadhi 
ili kudhibiti uharibifu, kurejesha mazingira halisi 
ya miamba na matumbawe, pamoja na kuhifadhi 
viwango vya mazingira.  

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kufanya mapitio na kutekeleza mpango mkuu wa 
usimamizi wa maeneo ya uhifadhi wa baharini, 
makumbusho ya baharini na maeneo tengefu 
kwa ajili ya kuimarisha huduma za uhifadhi na 
usimamizi wa maeneo ya baharini;

2.	 Kushajiisha matumizi sahihi ya zana na vifaa vya 
uvuvi katika maeneo ya uhifadhi wa baharini. 
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3.	 Kuimarisha uvuvi wa burudani ikiwemo uvuvi wa 
kitalii na michezo ya baharini;

4.	 Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika 
kufadhili na uwezeshaji wa jamii kwenye kusi-
mamia na kuhifadhi rasilimali za baharini;

5.	 Kutayarisha na kutekeleza mpango maalum wa 
kusimamia na kulinda viumbe adimu na vilivyo 
hatarini kutoweka;

6.	 Kuwezesha mwenendo wa samaki wenye tabia 
ya kuhama kutoka eneo moja hadi jengine kupi-
tia uhifadhi na usimamizi wa maeneo tengefu; 

7.	 Kuimarisha huduma za usalama wa maisha na 
afya za wavuvi;

8.	 Kuimarisha mipango ya bima ya maisha kwa 
wavuvi. 

4.4.2	 MIPANGO YA RASILIMALI ZA BAHARI 
Hoja ya Kisera:Mfumo madhubuti wa ushirikishwaji 

katika usimamizi na uhifadhi katika ukanda wa 
pwani unahitajika ili kuepusha migogoro pamoja 
na kuimarisha uhifadhi wa rasilimali. Taarifa zil-
iopo za kiekolojia pekee hazitoshi, hasa katika 
masuala ya utandawazi wa rasilimali za mazao 
ya baharini na ambazo hupelekea kuvunwa kwa 
njia zisizo endelevu. Kuna haja pia ya kuimarisha 
mila na utamaduni, ulinzi wa maeneo ya kihisto-
ria, na ulinzi shirikishi katika maeneo ya uhifadhi 
na usimamizi.

Tamko la Sera: Serikali itawezesha ulinzi shirikishi 
katika ukanda wa pwani ili kuimarisha usimamizi 
na uhifadhi endelevu wa mazingira ya bahari na 
bayoanuai.

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kufanya mapitio na kutekeleza mipango shirik-
ishi ya usimamizi na uhifadhi wa ukanda wa 
pwani (ICZM);

2.	 Kutayarisha na kutekeleza programu za kuiel-
imisha na kuiwezesha jamii katika uhifadhi wa 
mazingira;

3.	 Kuanzisha, kutekeleza na kuratibu mipango 
shirikishi ya usimamizi na uhifadhi wa ukanda 
wa pwani; na 

4.	 Kuimarisha mifumo ya usimamizi wa maeneo ya 
uhifadhi katika kupanga na kutekeleza mipango 
ya matumizi ya rasilimali za baharini.  

4.4.3	 MIPANGO YA MATUMIZI YA MAENEO 
BAHARINI (MSP)

Hoja ya Kisera: Mahitaji ya rasilimali za baharini yana-
ongezeka kwa kasi, kutokana na ongezeko la 
idadi ya watu pamoja na kukuwa kwa sekta 
ya utalii. Migogoro katika matumizi ya bahari 
miongoni mwa wadau mbali mbali inaendelea 
kuathiri juhudi za usimamizi na hifadhi ya rasili-
mali za baharini. Utekelezaji wa sheria ni lege-
lege na haufanyi kazi katika kudhibiti rasilimali. 
Upungufu wa rasilimali za bahari katika maeneo 
kadhaa huwashawashi wavuvi kuhamia maeneo 
mengine na kusababisha migogoro miongoni 
mwa wavuvi. 

Tamko la Sera: Serikali itawezesha Upangaji wa 
Matumizi wa Maeneo ya Bahari kwa upatika-
naji wa taarifa muhimu zinazohitajika katika 
mchakato wa kupanga, kuchambua na kutenga 
matumizi ya rasilimali za baharini na kuhifadhi 
malengo ya kiikolojia, kiuchumi na kijamii.  

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuimarisha juhudi za uhamasishaji, kujenga 
uwezo wa kiufundi na usimamizi, pamoja na 
utaalamu wa ukusanyaji wa taarifa za sekta ya 
uvuvi;

2.	 Kufanya mashauriano na utafiti wa kina katika 
ukusanyaji wa taarifa za sekta ya uvuvi kwa ajili 
ya Upangaji wa Matumizi wa Maeneo ya Bahari; 
na

3.	 Kutekeleza na kusimamia utekelezaji wa Upan-
gaji wa Matumizi wa Maeneo ya Bahari.

4.5	 TAFITI KWA MAENDELEO YA 
RASILIMALI ZA BAHARI

4.5.1	 TEKNOLOJIA NA KUJENGA UWEZO 
Hoja ya Kisera: Bado hatujawa na uwezo wa kutosha 

katika medani ya utafiti kwa maendeleo utaotu-
wezesha kufanya maamuzi sahihi katika maeneo 
ya uvuvi, mazao ya baharini, sayansi ya bahari, 
pamoja na utafiti katika maji ya ndani, maji ya 
taifa na ukanda maalum wa uchumi. Vile vile 
lipo tatizo la upungufu wa wataalamu, vitendea 
kazi, pamoja na rasilimali fedha. Aidha, uwezo 
mdogo katika ukusanyaji wa takwimu, kufanya 
uchambuzi na tathmini pamoja na  kutayarisha 
ripoti unaathiri mfumo mzima wa utayarishaji wa 
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taarifa za kitaalamu ambazo ni muhimu katika 
kufanya maamuzi sahihi kuhusu usimamizi na 
uhifadhi wa rasilimali za baharini.  

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha uwezo wa utafiti 
kwa maendeleo ya sekta ya uvuvi kwa ajili upati-
kanaji wa taarifa sahihi za usimamizi wa kisekta.

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuimarisha shughuli za utafiti kwa maendeleo 
kwenye sekta ya uvuvi ili kukidhi malengo ya 
sasa na ya baadae;

2.	 Kuimarisha mfumo wa kanzidata ya taarifa, 
kumbukumbu na usimamizi wa sekta ya uvuvi. 

3.	 Kushawishi kuanzishwa kwa programu maalum 
za uvuvi na kilimo cha mazao ya baharini katika 
mfumo wa elimu wa kitaifa;

4.	 Kufanya tathmini za kuelewa kiwango, aina na 
mgawanyiko wa samaki; na

5.	 Kushirikiana na taasisi zinazotambulika katika 
masuala ya utafiti.

4.5.2	 FEDHA ZA UTAFITI 
Hoja ya Kisera: Ukosefu wa fedha za kutosha unak-

wamisha juhudi za utafiti katika sekta ya uvuvi 
hadi kuonekana kama ni jambo la kawaida tu. 
Shughuli za utafiti wa maambukizi ya maradhi 
kwenye pwani ya Zanzibar na Ukanda wa Kusini 
Magharibi mwa Bahari ya Hindi (SWIO) zinafa-
nyika kwa kiwango kidogo sana. Zaidi ya hayo, 
takwimu kwa ujumla wake zinaonesha ongezeko 
dogo la samaki wanaovuliwa.  Kwa kiasi kikubwa 
shughuli za utafiti zinakabiliwa na changamoto 
nyingi zinazohusiana na mifumo duni ya kupata 
takwimu za aina, wingi na mtawanyiko wa samaki 
na mazao ya baharini; pamoja na usambazaji 
wa taarifa sahihi na kwa wakati mwafaka. Bila 
shaka kuendesha utafiti kunahitaji fedha nyingi 
na rasilimali nyenginezo ili kuweza kufanya kazi 
yenye matokeo mazuri. Uhaba wa rasilimali 
watu na fedha kumepelekea kuwa na viwango 
duni katika ukusanyaji, uhifadhi, utayarishaji 
wa takwimu na usambazaji wa teknolojia mpya, 
pamoja na matukio yanayohusika. Katika muda 
huu ambapo maambukizi ya magonjwa yanayo-
husiana na matumbawe kwenye pwani ya Zanzi-
bar na Ukanda wa Kusini Magharibi mwa Bahari 
ya Hindi (SWIO) bado yapo kwenye kiwango cha 
chini, kuna dalili za kuongezeka kwa matukio 

hayo. Ongezeko hili la maradhi pia linahusishwa 
na kuingizwa kwa jamii mpya za mimea na 
viumbe bahari kutoka maeneo yaliyoathirika.

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha na kuweka mazin-
gira wezeshi ili kuvutia ufadhili wa kuwezesha 
kufanyika utafiti kwenye maeneo yaliyopewa 
kipaumbele. 

Mikakati ya Utekelezaji:

1.	 Kuweka ubia katika utafiti kwa maendeleo ya 
sekta ya uvuvi;

2.	 Kuimarisha mbinu bunifu za ufadhili na upatika-
naji wa fedha ili kuendeleza utafiti katika ngazi 
zote za sekta ya uvuvi;  

3.	 Kuendeleza ubia na ushirikiano na taasisi za 
elimu ya juu pamoja na taasisi nyenginezo za 
utafiti.

4.5.3	 MFUMO WA USIMAMIZI WA TAARIFA ZA 
SEKTA YA UVUVI

Hoja ya Kisera: Mfumo wa sasa wa usimamizi wa taar-
ifa za shughuli za uvuvi haukidhi mahitaji ya 
sekta ya uvuvi. Taarifa za usimamizi zinahitajika 
kuwa kwenye kiwango bora na kuwekwa kwenye 
mfumo wa ki-elektronic wa Serikali Mtandao 
kupitia mifumo ya ufuatiliaji ya shughuli za uvuvi 
na ikolojia ya baharini. 

Tamko la Sera: Serikali itaendeleza mifumo itakayo-
saidia katika kujenga misingi imara ya ufuatiliaji 
na tathmini kwenye shughuli za uvuvi na ekolojia 
ya baharini katika maeneo ya Ufuatiliaji, Udhibiti 
na Ukaguzi; sambamba na uratibu wa takwimu, 
utoaji wa leseni, pamoja na hali ya masoko. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuimarisha mfumo wa habari za masoko ya 
bidhaa za uvuvi na mazao ya baharini;

2.	 Kuunganisha mifumo ya upashanaji habari 
kwenye maeneo ya tahadhari ya mapema, na 
usimamizi wa leseni; 

3.	 Kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji, udhibiti na 
ukaguzi;

4.	 Kujenga uwezo katika mfumo wa usimamizi wa 
taarifa za sekta ya uvuvi; na 
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5.	 Kuunganisha mifumo ya uhakiki wa ubora na 
uthibitishaji wa bidhaa katika mfumo wa usima-
mizi wa taarifa za sekta ya uvuvi.

4.6	 UPATIKANAJI WA MASOKO, 
ONGEZEKO LA THAMANI, 
MIUNDOMBINU, UDHIBITI WA UBORA 
NA VIWANGO 

4.6.1	 HUDUMA ZA UPATIKANAJI WA MASOKO 
Hoja ya Kisera: Kwa sasa, mifumo ya masoko na ujasir-

iamali inayohusiana na uvuvi mdogo mdogo bado 
haitumiki kikamilifu kwa sababu ya mifumo duni 
ya uuzaji wa bidhaa. Taarifa za upatikanaji wa 
soko hazipatikani kwa wakati na kwa uhakika. 
Mfumo wa usambazaji wa bidhaa unatoa mwanya 
kwa madalali kununua bidhaa kwa bei nafuu na 
kuuza kwa bei kubwa kutokana na kutokuwepo 
kwa miongozo, kanuni, wala taratibu za kitaasisi 
zinazosimamia masoko ya bidhaa za uvuvi.  

Tamko la Sera: Serikali itaboresha mifumo ya masoko 
na uhusiano wa bidhaa za uvuvi ili kuimarisha 
uwazi katika huduma za upatikanaji wa soko.  

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuwezesha mazingira rafiki ya kuwezesha sekta 
binafsi kufanya biashara za shughuli za uvuvi;

2.	 Kuimarisha miundombinu ya masoko na 
mawasiliano ili kurahisisha upatikanaji wa 
huduma kwenye masoko; 

3.	 Kukuza na kuimarisha uwezo wa uzalishaji na 
mauzo ya bidhaa za uvuvi na mazao ya baharini 
kwa njia endelevu; 

4.	 Kurahisisha taratibu za usafirishaji ili kukuza 
usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi; na

5.	 Kutafuta na kuunganisha masoko la kikanda na 
kimataifa.

4.6.2	 ONGEZEKO LA THAMANI 
Hoja ya Kisera: Uongezaji wa thamani na uuzaji wa 

bidhaa za uvuvi na mazao ya baharini kwa sasa 
unafanyika kwa kiwango kidogo. Tunashindwa 
kuzitumia fursa mpya za kibiashara kutokana 
na viwango duni vya usindikaji ambavyo havi-
kidhi mahitaji ya soko. Usindikaji unafanyika 
katika kiwango kidogo sana, na sehemu kubwa 

ya bidhaa za uvuvi na mazao ya baharini zin-
aingia sokoni bila kusarifiwa. Vifaa na vyombo 
vya uhifadhi, uchakataji na usafirishaji bado 
havitoshelezi. Sambamba na hayo mfumo wa 
kuhakiki ubora wa viwango kwa bidhaa za uvuvi 
na mazao ya baharini unahitaji kuimarishwa.

Tamko la Sera: Serikali itakuza matumizi ya teknolo-
jia bora katika usafirishaji, usindikaji, uhifadhi, 
usarifu na kuongeza thamani kwa bidhaa za 
uvuvi na mazao ya baharini.

Mikakati ya Utekelezaji :

1.	 Kushajiisha na kuimarisha uwekezaji wa viwanda 
vya usindikaji wa bidhaa za uvuvi na mazao ya 
baharini; 

2.	 Kuendeleza uwekezaji katika uongezaji wa tha-
mani kwa bidhaa za uvuvi na mazao ya baharini; 

3.	 Kukuza matumizi ya mitambo ya kisasa ya kusar-
ifu na kufunganisha bidhaa 

4.	 Kuimarisha huduma za uhifadhi na udhibiti wa 
bidhaa za uvuvi; na

5.	 Kuimarisha uwezo wa wajasiriamali wadogo 
wadogo kuwekeza katika uongezaji wa thamani 
kwa bidhaa za uvuvi na mazao ya baharini; 

4.6.3	 MIUNDOMBINU 
Hoja ya Kisera: Ukosefu wa miundombinu mizuri 

kwenye maeneo ya madiko, masoko na sehemu 
za kuhifadhia samaki unachangia sana katika 
upotevu wa samaki na mazao ya baharini. Tuna-
hitaji pia kuzikabili changamoto za uhaba wa 
wataalamu, sambamba na matumizi ya sayansi 
na teknolojia katika kuongeza thamani bidhaa za 
uvuvi na mazao ya baharini.  Aidha, kutokana na 
matatizo ya umiliki wa ardhi, maeneo ya madiko 
yanabadilishwa na kutumika kwa kazi nyengine, 
ikiwemo ujenzi wa hoteli za kitalii. 

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha udhibiti, umiliki 
na uwekezaji katika madiko, bandari za uvuvi, 
na miundombinu ya masoko, pamoja na kuweka 
vifaa na vyombo vya uchakataji, kusarifu na uhi-
fadhi. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kukuza uwekezaji kwenye bandari za uvuvi, 
madiko, na miundombinu ya soko kwa kuimari-
sha huduma za usarifu na uhifadhi;
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2.	 Kutayarisha utaratibu wa motisha wa kuwavutia 
wawekezaji; 

3.	 Kuimarisha udhibiti na umiliki, ikiwa pamoja na 
upatikanaji wa hati miliki kwa maeneo yote ya 
madiko; na 

4.	 Kushiriki katika kufanya tathmini za kubaini, 
kuendeleza na kurasimisha maeneo ya kambi za 
uvuvi na madiko. 

4.6.4	 UDHIBITI WA UBORA NA VIWANGO 
Hoja ya Kisera: Ubora na viwango vya bidhaa za uvuvi 

na mazao ya baharini ni duni kutokana na kuto-
kuwepo kwa ufanisi katika udhibiti wa ubora, 
ithibati, pamoja na mifumo ya usimamamizi. Hali 
hii inaathiri sana usalama wa chakula na usafi 
wa mazingira. Aidha, inahitajika mamlaka yenye 
uwezo wa kusimamia uhakiki wa ubora na uth-
ibitishaji wa bidhaa zote za uvuvi na mazao ya 
baharini.

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha na kuimarisha 
uwezo wa kitaasisi katika uhakiki wa ubora na 
uthibitishaji wa bidhaa zote za uvuvi na mazao 
ya baharini.  

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuanzisha na kuwezesha Mamlaka ya uhakiki 
wa ubora na uthibitishaji wa bidhaa za uvuvi na 
mazao ya baharini zinazoingizwa nchini na kusa-
firishwa nje ya nchi. 

2.	 Kutayarisha na kusimamia viwango vya uhakiki 
wa ubora na uthibitishaji wa bidhaa; 

3.	 Kuanzisha viwanda vya kusarifu bidhaa za uvuvi;

4.	 Kushirikiana na maabara ya kitaifa kwenye 
mfumo wa uidhinishaji na uthibitishaji wa ubora 
na viwango vya bidhaa za uvuvi na mazao ya 
baharini; 

5.	 Kuanzisha na kutekeleza mfumo wa ithibati wa 
ubora na viwango vya bidhaa za uvuvi; na. 

6.	 Kutengeneza na kutekeleza muundo wa kujenga 
uwezo wa wataalamu wa sekta ya uvuvi kufua-
tana na minyororo yake ya thamani; na

7.	 Kuimarisha miundo mbinu ya uhifadhi na usafir-
ishaji. 

4.7	 HOJA MTAMBUKA 

4.7.1	 KUATHIRIKA NA UHIMILIVU WA MABADILIKO 
YA TABIA NCHI 

Hoja ya Kisera: Kama ilivyo kwa Nchi Zinazoendelea 
za Visiwa Vidogo (SIDS), Zanzibar inakabiliwa 
na athari za mabadiliko ya tabianchi ikiwemo 
kupanda kwa kina cha maji ya bahari kutokana 
na udogo wa eneo lake, ongezeko la idadi ya 
watu na utegemezi mkubwa wa maliasili kwa ajili 
ya kupata chakula na mahitaji mengine. Vilevile 
ongezeko la joto na kiwango cha chumvi baharini 
na eneo la pwani vinaathiri mazingira ya bahari, 
uharibifu wa miamba ya matumbawe, kutoweka 
kwa mikoko pamoja na kuathirika maeneo ya 
mazalia na malisho ya samaki. Aidha, kuto-
kana na kukosekana kwa taarifa za uhakiki wa 
viwango vya mazingira hatarishi kwenye mae-
neo mbali mbali, ni vigumu kutayarisha na kuan-
daa mikakati ya kukabiliana na dharura mbali 
mbali ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua stahiki 
za tahadhari. Uwezo wa taasisi za serikali katika 
kusimamia mazingira hatarishi haujakomaa. 

Tamko la Sera: Serikali itaandaa utaratibu mzuri wa 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa ajili 
ya matumizi endelevu ya sekta ya uvuvi. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kushiriki katika kuimarisha miradi ya kitaifa ya 
kukabiliana na kudhibiti ongezeko la hewa ukaa 
ili kupunguza uchafuzi wa hewa na ongezeko la 
joto duniani; 

2.	 Kujumuisha taaluma ya kisayansi, ushirikiano wa 
kiufundi, na uwezo wa shughuli za utafiti katika 
teknolojia ya uvuvi, kilimo cha mazao ya baharini 
pamoja na sayansi ya baharini na hali ya hewa; 

3.	 Kuimarisha uwezo na ushiriki kwenye kusima-
mia miongozo sheria, na kanuni za sekta ya 
uvuvi katika kukabiliana na kupunguza athari za 
mabadiliko ya tabianchi. 

4.	 Kuimarisha ushiriki wa jamii katika kuhifadhi 
bioanuwai ya mimea na wanyama bahari kupitia 
utekelezaji wa program ya Ahuweni ya UVIKO-19; 
na

5.	 Kuimarisha usimamizi wa mazingira na uhifadhi 
wa bioanuai.



SERA YA UVUVI YA ZANZIBAR 2022  |  25

4.7.2	 UWEZESHAJI WA WANAWAKE, VIJANA NA 
WATU WENYE MAHITAJI MAALUM

Hoja ya Kisera: Ushiriki wa wanawake, vijana na watu 
wenye mahitaji maalum katika sekta ya uvuvi 
hauridhishi. Hivyo ujumuishaji wa kijinsia na 
uchambuzi wa minyororo ya thamani ni muhimu 
sana katika kutayarisha mikakati ya uweze-
shaji wa jamii za wavuvi, watu wasio na uwezo 
na usawa wa kijinsia, wakiwemo miongoni 
mwao wanawake, vijana na watu wenye mahitaji 
maalum. 

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha ujumuishaji wa 
kijinsia kwa usimamizi endelevu wa shughuli 
za uvuvi na kilimo cha mazao ya baharini, kwa 
kuweka mkazo zaidi katika uhamasishaji wa 
jamii, ubunifu, miundombinu, mitaji na masoko. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuimarisha uwezo wa wanawake, vijana na 
watu wenye mahitaji maalum kuwekeza kwenye 
miradi ya uvuvi na kilimo cha mazao ya baharini;

2.	 Kuimarisha uwepo wa huduma za soko kwa wan-
awake, vijana, na watu wenye mahitaji maalum 
kwenye miradi ya uvuvi na kilimo cha mazao ya 
baharini; 

3.	 Kuimarisha ulinzi kwa wanawake, vijana, na watu 
wenye mahitaji maalum kwenye miradi ya sekta 
ya uvuvi. 

4.	 Kujumuisha na kuunganisha fursa zote za ajira 
zenye staha zinazoambatana na shughuli za 
uvuvi na kilimo cha mazao ya baharini katika 
upangaji wa mikakati, programu na miradi; na

5.	 Kuhamasisha jamii za wavuvi hasa wana-
wake na vijana katika kujikinga na maradhi ya 
kuambukiza.

4.7.3	 MARADHI YA KUAMBUKIZA  
Hoja ya Kisera: Jamii za wavuvi wa Zanzibar wanakabi-

liwa na hatari za maradhi ya kuambukiza katika 
kazi zao za uvuvi.

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha huduma za mazin-
gira rafiki kwenye maeneo ya uvuvi kwa ajili 
ya kukinga jamii za wavuvi dhidi ya maradhi ya 
kuambukiza. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuimarisha uelewa wa elimu ya afya ya jamii 
na kujenga uwezo wa wanajamii kukabiliana na 
dharura mbali mbali ikiwa ni pamoja na kuchukua 
hatua stahiki za tahadhari;

2.	 Kushirikiana na taasisi za afya katika kuielimisha 
jamii kuelewa, kukinga na kudhibiti maradhi ya 
kuambukiza;

3.	 Kushawishi kupitia taasisi mbali mbali usimam-
izi wa huduma za usafi na afya ya jamii kwenye 
maeneo ya uvuvi na kilimo cha mazao ya baha-
rini; 

4.	 Kuzipatia kambi za dago vifaa na miundombinu 
ya huduma ya afya na ustawi wa jamii;

5.	 Kuwakinga wanawake, vijana na makundi 
maalum dhidi ya matumizi wa madawa ya kulevya 
na udhalilishaji.

4.7.4	 RASILIMALI MBADALA ZA UZALISHAJI 
Hoja ya Kisera: Idadi kubwa ya wavuvi na wakulima wa 

mazao ya baharini wa Zanzibar wanategemea 
shughuli za uvuvi mdogomdogo, na hawana njia 
mbadala wala uwezo wa kutosha wa kujikwamua 
kimaisha. Ni dhahiri kuwa zipo fursa mbali mbali 
za kiuchumi ambazo zinahitaji kuwekewa mika-
kati ya uzalishaji itakayowahusisha wadau wote 
kujibidisha katika kuyahifadhi mazingira kwa 
uzalishaji zaidi kwa manufaa yao ya kijinsia, 
kijamii na kiuchumi.

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha na kuwezesha upa-
tikanaji wa fursa mbali mbali za kiuchumi katika 
sekta ya uvuvi ili kunyanyua hali ya maisha ya 
jamii za wavuvi na wakulima wa mazao ya baha-
rini. 
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Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuhamasisha utamaduni wa ujasiriamali mion-
goni mwa jamii za wavuvi;

2.	 Kuimarisha mikakati ya kiuchumi kwa kwa jamii 
za wavuvi katika miradi ya kijamii na utoaji wa 
huduma; 

3.	 Kuimarisha upatikanaji wa haki na usawa kwa 
wanawake, vijana na watu wenye mahitaji 
maalum katika kuwekeza kwenye shughuli za 
uvuvi na kilimomazao ya baharini, ikiwemo upa-
tikanaji wa fedha kwa miradi midogo midogo; na  

4.	 Kushirikiana na sekta binafsi na taasisi za ust-
awi wa jamii katika kuimarisha ajira zenye staha 
na ustawi wa jamii. 

4.7.5	 UTULIVU NA USALAMA WA BAHARINI
Hoja ya Kisera: Ipo haja kubwa ya kufanya mapitio ya 

sheria ziliopo kwa ajili ya kudhibiti na kusima-
mia utekekelezaji wa kanuni na miongozo katika 
kulinda na kuboresha mazingira ya haki, maslahi 
na ustawi wa mabaharia. Mkazo zaidi unapaswa 
kuelekezwa kwenye kuyakabili masuala ya 
uhalifu wa baharini sambamba na kuimarisha 
mifumo ya tahadhari ya mapema ili kujikinga na 
majanga. 

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha mazingira ya utu-
livu na usalama wa baharini kwenye shughuli za 
uvuvi na kilimo cha mazao ya baharini.

Mikakati ya Utekelezaji 

1.	 Kushajiisha jamii katika masuala ya kuimarisha 
usalama wa baharini; 

2.	 Kuimarisha ushirikiano, katika ngazi zote, na 
taasisi mbali mbali kwenye masuala ya utulivu 
na usalama wa baharini;

3.	 Kushiriki katika kusimamia utekekelezaji wa 
sheria na kuimarisha uwezo wa taasisi zenye 
dhamana ya ufuatiliaji katika sekta ya uvuvi;

4.	 Kushiriki katika kuanzisha taasisi za taaluma ya 
baharini, vituo vya uokozi, na vituo vya kuongoza 
vyombo vya baharini;

5.	 Kuimarisha utayari wa kukabiliana na maafa ya 
baharini kupitia mikakati stahiki ya kukinga na 
kuhimili maafa, sambamba na mifumo ya tahad-
hari ya mapema; na 

6.	 Kujumuisha hasara zitokanazo na maafa na 
mifumo ya bima. 

4.7.6	 USHIRIKIANO WA KITAIFA, KIKANDA NA 
KIMATAIFA 

Hoja ya Kisera: Changamoto muhimu kwa Zanzibar ni 
kuimarisha uwezo wa kukabili kasi ya mabadiliko 
katika utekelezaji wa mikataba, itifaki na maaz-
imio ya kitaifa, kikanda na kimataifa kwenye 
sekta ya uvuvi. Hivyo upo umuhimu mkubwa wa 
kuimarisha ushirikiano katika ngazi za kitaifa, 
kikanda na kimataifa ili kufanikisha utekelezaji 
wa sera ya uvuvi kwa lengo la kukuza uhifadhi, 
maendeleo na usimamizi endelevu wa rasilimali 
za uvuvi na mazao ya baharini. 

Tamko la Sera: Serikali itaimarisha uwezo wa kukabili 
kasi ya mabadiliko ili iweze kutekeleza maju-
kumu yake ya kitaifa, kikanda na kimataifa kwa 
ufanisi. 

Mikakati ya Utekelezaji: 

1.	 Kuimarisha ushirikiano wa wadau mbali mbali 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya sekta 
ya uvuvi;  

2.	 Kuimarisha ushiriki wa uwezeshaji wa serikali za 
mitaa kutekeleza miradi ya uvuvi na kilimo cha 
mazao ya baharini; 

3.	 Kuimarisha ushiriki na uwezeshaji wa wadau 
mbali mbali wa sekta ya uvuvi kwa njia ya uwazi 
na usawa bila ya ubaguzi wa kijinsia kwa wana-
ume, wanawake, vijana na watu wenye mahitaji 
maalum; na

4.	 Kushiriki katika vikao, hafla, makongomano, na 
mikutano mbalimbali ya kikanda na kimataifa.
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5  SURA YA TANO 
MFUMO WA KISHERIA NA KITAASISI WA SERA 

Kwa kuzingatia wigo mpana wa sekta ya uvuvi, ni 
muhimu kuwa na mfumo madhubuti wa uratibu wa 
sera na sheria ili kuchochea mabadiliko jumuishi katika 
maendeleo ya uchumi wa viwanda, sayansi na teknolo-
jia kwa ajili ya kuimarisha mfumo wa kitaasisi na sheria, 
sanjari sambamba na utekelezaji wa maazimio, mika-
taba, itifaki na makubaliano ya kikanda na kimataifa 
katika sekta ya uvuvi.

5.1	 MFUMO WA KITAASISI 

Utekelezaji wa sera ya uvuvi hii utasimamiwa na taas-
isi zinazohusika na shughuli za uvuvi ,na ufugaji kilimo 
na ukulima wa mazao ya baharini chini ya Wizara yenye 
dhamana ya uvuvi. Taasisi hizo ni Idara zinazohusika 
na maendeleo ya uvuvi, uhifadhi wa rasilimali za baha-
rini, pamoja na utafiti wa uvuvi na rasilimalimaliasili za 
baharini. Vilevile sera hii itatekelezwa kwa ushirikiano 
miongoni mwa Taasisi za Serikali, Taasisi zisizo za Seri-
kali, Pamoja na wadau wengine wa sekta hii mbali mbali 
kama ifuatavyo: 

5.2	 MFUMO WA KISHERIA 

Wizara yenye dhamana ya uvuvi itaongoza utekelezaji 
wa sera ya uvuvi hii kwa kutunga na kufanya mapitio ya 
sheria za sekta ya uvuvi. Hii itajumuisha kufanya mapi-
tio ya Sheria ya uvuvi ya mwaka 2010, kutunga sheria 
ya Uhifadhi wa Bahari, pamoja na sheria ya taasisi ya 
utafiti wa uvuvi na maliasili za baharini. 

5.3	 MAJUKUMU NA WAJIBU WA 
WASHIRIKI WAKUU WA SERA 

Utekelezaji wa sera ya uvuvi hii ni unajumuisha Wizara 
zote za Serikali, Sekta binafsi, Asasi za kiraia na Wadau 
wa maendeleo.

5.3.1	 WIZARA YENYE DHAMANA YA UVUVI NA 
MAZAO YA BAHARINI 

1.	 Kusimamia Kuwa ni msimamizi mkuu wa ute-
kelezaji wa sera ya uvuvi;

2.	 Kuhakikisha kuwepo kwa maendeleo endelevu 
katika sekta ya uvuvi;

3.	 Kuimarisha muundo wa utekelezaji wa sheria na 
kanuni za sekta ya uvuvi;

4.	 Kujenga uwezo wa kusimamia utekelezaji wa 
sera ya uvuvi wenye tija na ufanisi;

5.	 Kuweka mazingira rafiki ambayo yatatoa moti-
sha ya kuwezesha matumizi ya teknolojia kwa 
wavuvi wadogo wadogo na wakulima wa mazao 
ya baharini.  

6.	 Kuwezesha upatikanaji wa soko na ongezeko la 
thamani kwa mazao ya baharini.  

7.	 Kujenga uwezo wa wawekezaji na wavuvi 
wadogo wadogo na wawekezaji wa ndani ili 
kuweza  kuwekeza kwenye shughuli za uvuvi wa 
bahari kuu; 

8.	 Kulinda maslahi ya wavuvi na maeneo ya madiko 
katika kukabiliana na athari za uchumi jumuishi; 

9.	 Kuwawezesha wawekezaji wa ndani wazawa 
kushiriki kwenye uwekezaji katika sekta ya 
uvuvi.kwa maendeleo ya sekta ya uvuvi;

10.	Kuiimarisha shughuli za utafiti na ufuatiliaji wa 
maendeleo ya sekta ya uvuvi; na

11.	 Kuwezesha kuweka mazingira bora ya uwekezaji 
katika wa sekta ya uvuvi.

5.3.2	 WIZARA YENYE DHAMANA YA FEDHA NA 
MIPANGO

1.	 Kutafuta na kutenga rasilimali fedha kwa ajili 
ya utekelezaji wa programu za uvuvi, ufugaji  na 
kilimo cha mazao ya baharini;

2.	 Kuelekeza vigezo na masharti ya matumizi ya 
fedha katika utekelezaji wa miradi ya uvuvi, ufu-
gaji  na kilimo cha mazao ya baharini; 

3.	 Kuweka mazingira bora na utaratibu kwa 
wawekezaji wa ndani Kuwezesha mikataba na 
masharti nafuu ya uwekezaji; 

4.	 Kurekebisha kanuni za fedha na manunuzi ili kui-
marisha ushiriki wa sekta binafsi; 

5.	 Kuimarisha taasisi za fedha kwa ajili ya kujenga 
mazingira wezeshi ya uwekezaji wa biashara 
ndogo ndogo na za kati; 
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6.	 Kujumuuisha miradi ya uvuvi, ufugaji na kilimo 
cha mazao ya baharini katika mipango ya 
maendeleo na mikakati ya kitaifa; 

7.	 Kuwezesha na kuratibu upatikanaji wa taarifa za 
utafiti katika wa sekta ya uvuvi; 

8.	 Kukusanya na kuchapisha takwimu za kitaifa 
kwenye maendeleo ya sekta ya uvuvi kwa mujibu 
wa viashiria vya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 
ya 2050;

9.	 Kutoa muongozo kwa Wizara, Idara na Asasi za 
Serikali katika utekelezaji wa ajenda, shabaha na 
mikakati ya kitaifa; na  

10.	Kuratibu utekelezaji wa miradi ya sekta ya uvuvi 
iliyoelekezwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa 
Zanzibar (ZADEP) 2021-2026.

5.3.3	 5.3.3 WIZARA ZENYE DHAMANA YA 
USIMAMIZI KULINDA  NA KUHIFADHI 
MAZINGIRA NA USIMAMIZI WA MAAFA

1.	 Kulinda uvuvi mdogo mdogo na uvuvi wa bahari 
kuu kutokana na Kuwakinga na kuwahifadhi 
wavuvi kwenye maji ya ndani, ya kitaifa na 
bahari kuu kuu dhidi ya uchafuzi na uharibifu wa 
mazingira ya bahari, kwa kushirikiana na wadau 
wengine; 

2.	 Kushiriki katika kulinda na kuhifadhi maeneo 
tengefu;  

3.	 Kuwalinda Kuwakinga samaki wenye tabia ya 
kuhamahama dhidi ya matumizi ya zana haribifu; 
na

4.	 Kushiriki utekelezaji wa mipango ya kukabiliana 
na maafa.

5.3.4	 5.3.4 WIZARA ZENYE DHAMANA YA 
BIASHARA, VIWANDA NA MASOKO 

1.	 Kuoanisha sera za biashara, viwanda na uvuvi ili 
kuwezesha mazingira ya uwekezaji; 

2.	 Kuimarisha masoko ya bidhaa za uvuvi na kur-
asimisha biashara zinazohusiana na shughuli za 
uvuvi, ufugaji na kilimo cha mazao ya baharini; 
na

3.	 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wawekazaji na 
wafanyabiashara kiufundi ili kuziunga mkono 
asasi za wawekezaji na biashara katika sekta ya 
uvuvi. 

5.3.5	 WIZARA YENYE DHAMANA YA 
UTALII NA MICHEZO 

1.	 Kutekeleza utalii endelevu unaozingatia ulinzi na 
uhifadhi wa mifumo ya  ikolojia ya baharini, mae-
neo ya fukwe, mafungu, na maeneo mengineyo 
ya mazingira ya pwani; 

2.	 Kuimarisha uhusiano miongoni mwa Wizara, 
Idara, Mashirika na wadau wa utalii;

3.	 Kushughulikia ulinzi na usalama wa masuala ya 
utalii;

4.	 Kutumia fursa za utalii endelevu kuongeza ajira 
zenye staha na upatikanaji wa fedha za kigeni;

5.	 Kuratibu na kuweka mazingira bora ya uvuvi wa 
kitalii wa mawindo.Kuweka utengemano bora 
katika michezo na burudani za baharini; na

6.	  Kuweka na Kuimarisha Kukuza mazingira rafiki 
katika michezo na burudani yza baharini.

5.3.6	 WIZARA YENYE DHAMANA YA SERIKALI ZA 
MITAA, ASASI ZA KIRAIA NA VIKOSI MAALUM 

1.	 Kuimarisha miundombinu ya masoko ili kuinua 
biashara na ujasiriamali kwa wanajamii;

2.	 Kusimamia sera za mazingira na kwa kuimarisha 
mifumo ya motisha (kama vile kutambua rasmi 
jitihada za wawekezaji na wana jamii) na uwaji-
bikishaji (adhabu stahiki kwa wenye hatia). 

3.	 Kuwezesha jamii kushiriki katika ulinzi na uhi-
fadhi wa ukanda wa pwani;

4.	 Kujenga uwezo wa taasisi, hasa Kikosi Maalaum 
cha Kuzuia Magendo (KMKM), katika kusima-
mia utulivu na usalama wa baharini, pamoja na 
uokozi; 

5.	 Kuratibu ushirikiano na mamlaka za Jamhuri ya 
Muungano ya Tanzania katika kuimarisha utu-
livyu na usalama wa baharini; 

6.	 Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo ya Wizara, Idara na Mashirika 
mbalimbali ya Serikali; na 

7.	 Kushajihisha jamii katika kuchangia, kumiliki na 
kusimamia miradi yao ya kijamii. 
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5.3.7	 WIZARA YENYE DHAMANA YA NISHATI 
1.	 Kuimarisha vyanzo vya uhakika vya upatikanaji 

wa nishati ya umeme wa kutosha ili kujihami 
dhidi ya uwezekano wa kukosekana kwa umeme 
kutoka Tanzania Bara;

2.	 Kukuza vyanzo vya asili vya uzalishaji wa nishati 
hapa Zanzibar; na 

3.	 Kuhamasisha uunganishaji katika gridi ya taifa 
kwa vyanzo vya nishati mbadala ya baharini. 

5.3.8	 WIZARA ZENYE DHAMANA YA JINSIA, 
VIJANA NA UWEZESHAJI  

1.	 Kuwawezesha wanawake katika miradi ya sekta 
ya uvuvi;

2.	 Kuweka mazingira rafiki ili kuwasaidia wana-
wake katika biashara zao katika sekta ya uvuvi; 

3.	 Kuimarisha ushiriki wa wanawake katika kusi-
mamia miradi na programu zao za maendeleo;

4.	 Kuwezesha na kujenga uwezo wa vijana kwa 
maendeleo yao;

5.	 Kuimarisha utekelezaji wa miradi ya sekta ya 
uvuvi;

6.	 Kuimarisha ushiriki wa vijana katika kusimamia 
miradi na programu za maendeleo yao; 

7.	 Kuweka mazingira rafiki ya uwekezaji ili 
kuwasaidia vijana katika maendeleo yao; na

8.	 Kuiwezesha jamii kupata mikopo na ruzuku yenye 
masharti nafuu itakayowawezesha kuwekeza 
kwenye shughuli za uvuvi, ufugaji na kilimo cha 
mazao ya baharini. 

5.3.9	 WIZARA YENYE DHAMANA YA USAFIRISHAJI 
BAHARINI NA MIUNDOMBINU

1.	 Kuhakikisha kusimamia utekelezaji wa sheria za 
baharini;

2.	 Kuzuia uchafuzi na uharibifu wa mazingira ya 
baharini unaotokana na Kudhibiti na kuzuia 
umwagikaji wa mafuta  pamoja na kupunguza 
uchafuzi na uharibifu wa mazingira ya baharini 
kupitia Mamlaka ya Usafiri Baharini ya Zanzibar; 

3.	 Kuimarisha miundombinu ya baharini kwenye 
maeneo yote ya Zanzibar; na 

4.	 Kuimarisha uwezo wa kiutendaji kusimamia ute-
kelezaji wa maelekezo ya matumizi ya vifaa na 
vyombo vya baharini kwa wawekezaji.

5.3.10	WIZARA YENYE DHAMANA YA AFYA
1.	 Kudhibiti maradhi ya miripuko na magonjwa 

mengine ya kuambukiza miongoni mwa jamii za 
wavuvi; na

2.	 Kuimarisha kanuni na kudhibiti maadili ya usafi 
wa mazingira kwenye miundombinu, vifaa vya 
kusarifu  kusindika samaki, na bidhaa za mazao 
ya baharini uvuvi. 

5.3.11	 WIZARA ZENYE DHAMANA YA 
MALIASILI NA ARDHI 

1.	 Kulinda na kuhifadhi maeneo ya mikoko na 
wanyama pori dhidi ya athari zinazosababishwa 
na shughuli za mbaya za shinikizo la binadamu 
kwenye matumizi ya maliasili za baharini na 
mwambao; 

2.	 Kuratibu mfumo jumuishi wa usimamizi wa miun-
dombinu ya sekta ya uvuvi kwenye maeneo ya 
baharini na pwani, pamoja na kushiriki kwenye 
mchakato wa Upangaji wa Matumizi wa Maeneo 
ya Bahari; na

3.	 Kurasimisha madago na madiko ya uvuvi. 

5.3.12	WIZARA YENYE DHAMANA YA UWEKEZAJI 
Kuimarisha uwekezaji endelevu na ushirikiano kwenye 
ubia baina ya sekta binafsi na za umma katika miradi ya 
sekta ya uvuvi.  

5.3.13	WIZARA YENYE DHAMANA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA AMALI 

Kuunganisha ujuzi na maarifa ya fani za uvuvi, ufugaji 
na kilimo cha mazao ya baharini katika mitaala ya vyuo 
vya amali na skuli za sekondari.  

5.3.14	WIZARA ZENYE DHAMANA YA HABARI NA 
TEKNOLOJIA 

1.	 Kuhamasisha na kuongeza uwelewa wa miradi 
ya uvuvi kwa wadau kuwekeza katika miradi ya 
sekta ya uvuvi; 

2.	 Kujenga uwezo wa vyombo vya habari kutoa kwa 
wakati taarifa za maendeleo ya  uvuvi; na

3.	 Kushajihisha matumizi ya teknolojia katika ya 
uchumi wa bahari. 
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5.3.15	TAASISI ZENYE DHAMANA YA UTAFITI KWA 
MAENDELEO 

1.	 Kufanya utafiti kwa mambo yanayohusiana na 
wa shughuli za uvuvi;

2.	 Kupeana taarifa za kisayansi na Wizara yenye 
dhamana ya uvuvi;

3.	 Kufanya utafiti jumuishi baina ya Wizara yenye 
dhamana ya uvuvi na taasisi za utafiti za 
kikanda na kimataifa; 

4.	 Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu uvunaji 
endelevu wa rasilimali za baharini; 

5.	 Kuanzisha kituo cha utafiti na kanzidata ya 
hifadhi ya bahari (CMORDBS), pamoja na mfumo 
wa upashanaji habari wa ikolojia ya bahari; na

6.	 Kuwezesha upatikanaji wa vifaa vya kufanyia 
tafiti za kisasa za uvuvi Kuimarisha kanzi data 
kwa ajili ya kurahisisha ukusanyaji wa takwimu 
na upatikanaji wa taarifa kwa wakati. 

5.3.16	AFISI YA MAKAMO WA PILI WA RAIS
1.	 Kuimarisha uhusiano wa kitaifa, kikanda na 

kimataifa; na

2.	 Kushirikiana na Ofisi ya Mambo ya Nje katika 
kuratibu masuala ya Zanzibar. 

5.3.17	SEKTA BINAFSI NA ASASI ZA KIRAIA 
1.	 Kushiriki katika utekelezaji wa sera pamoja na 

programu za sekta ya uvuvi; 

2.	 Kuipa mazingatio maalum na kuiingiza miradi 
ya maendeleo ya uvuvi katika programu na 
mipango ya kitaifa; 

3.	 Kushajihisha utoaji wa kipaumbele katika kuien-
deleza sekta ya uvuvi;

4.	 Kuunga mkono juhudi za Serikali kwa kushirik-
iana na wadau wengine katika kukuza fursa 
za uwekezaji, ajira zenye staha, na kupunguza 
umasikini; na 

5.	 Kuwezesha Kushiriki katika uwekezaji katika 
maeneo ya usarifu, huduma za masoko, 
ongezeko la thamani, na kuinua uwezo wa 
kuwekeza miongoni mwa wafanyabiashara na 
wajasiriamali.

5.3.18	WASHIRIKA WA MAENDELEO
1.	 Kusaidia katika kuunganisha mipango ya 

maendeleo, pamoja na upangaji wa programu 
na upatikanaji wa rasilimali fedha ili kuweze-
sha kufikiwa kwa maendeleo ya sekta ya uvuvi 
kitaifa. 

2.	 Kushiriki katika kuimarisha ujuzi na uwezo wa 
kiufundi wa wataalamu ili kwenda sambamba na 
maendeleo ya teknolojia na uzoefu wa kimataifa 
katika maendeleo ya sekta ya uvuvi. 
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6  SURA YA SITA 
UFUATILIAJI NA TATHMINI 

6.1	 MFUMO WA UTEKELEZAJI 

Utekelezaji wa  Sera ya Uvuvi umetayarishwa ambao 
unaenda sambamba na  utekelezaji wa  Dira ya Maende-
leo ya Zanzibar ya 2050, utakuwa na vipengele muhimu 
vifuatavyo: mpango wa utekelezaji, mfumo wa ufuatil-
iaji na tathmini, mapitio ya sera, rasiliamali fedha na 
bajeti, pamoja na mkakati wa mawasiliano. Mipango na 
bajeti itaratibiwa na taasisi husika kwa kutumia Mpango 
wa Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF) na mipango mka-
kati ya kisekta.

6.2	 UFUATILIAJI NA TATHMINI 

Ufuatiliaji na tathmini ni muhimu katika kutekeleza sera 
hii na kupima matokeo ya utekelezaji. Jukumu la jumla 
la ufuatiliaji na tathmini ya Sera hii ipo chini ya Wizara 
yenye dhamana ya shughuli za uvuvi,ufugaji na kilimo 
cha mazao ya baharini. Aidha mfumo wa kufuatilia na 
kutathmini utekelezaji kwa kutumia viashiria muhimu 
vya maendeleo endelevu kwenye ngazi ya kitaifa na 
kimataifa. 

6.3	 MAPITIO YA SERA

Wizara yenye dhamana ya uvuvi itafanya mapitio ya 
sera, kufuatana na miongozo, kila baada ya miaka 
mitano (5) au itakapohitajika kufanywa hivyo. Matokeo 
ya ufuatiliaji na tathmini pamoja na maoni ya wadau 
yatatumika katika kuelewa maendeleo ya kijamii, 
kisiasa, kimazingira na kiuchumi; na pia kuarifu iwapo 
ipo haja ya kufanya mapitio.

6.4	 GHARAMA NA RASILIMALI FEDHA

Wizara yenye dhamana ya fedha itakuwa na wajibu wa 
upatikanaji wa rasilimali fedha. Aidha , Wizara yenye 
dhamana ya fedha kwa kushirikiana na Wizara yenye 
dhamana ya uvuvi zitaandaa bajeti mahususi ya kukidhi 
malengo ya utekelezaji.  

6.5	 MKAKATI WA MAWASILIANO

Wizara yenye dhamana ya uvuvi itatayarisha mkakati 
wa mawasiliano wa utekelezaji wa Sera ya uvuvi, ambao 
utahusisha upashanaji wa habari na mawasiliano, 
upatikanaji na usambazaji wa taarifa, machapisho 
pamoja na utekelezaji wa malengo na shabaha. Mka-
kati utaoanisha maendeleo yanayofikiwa katika juhudi 
za utekelezaji miongoni mwa taasisi za serikali na bin-
afsi, na washirika wa maendeleo. Mkakati pia utaitan-
gaza na kuitambulisha sera ya uvuvi katika ngazi za 
kitaifa, kikanda na kimataifa; kubainisha vipaumbele 
vya sekta ya uvuvi kwa mujibu wa Mpango wa Maende-
leo wa Zanzibar; na kutoa wito kwa jamii za kimataifa 
na washirika wa maendeleo kushiriki katika kuwekeza 
kwenye maendeleo ya sekta ya uvuvi nchini. 

6.6	 RASILIMALI WATU 

Mkakati wa rasilimali watu utatekelezwa sambamba 
na mpango wa ufuatiliaji na tathmini. Mkakati utabain-
isha rasilimali zinazohitajika katika utekelezaji wa sera 
hii kwa kuzingatia mnyororo wa thamani wa sekta ya 
uvuvi. Aidha, mkakati wa rasilimali watu utachambua 
mahitaji ya rasilimali fedha, teknolojia, na miundombinu 
ili kujenga uwezo na kupata ufanisi kwenye maendeleo 
ya sekta ya uvuvi.



WIZARA YA UCHUMI WA BULUU NA UVUVI ZANZIBAR

+2550242941195

info@blueeconomysmz.go.tz

Maisara Area, ZURA Building 
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P.O.Box 149 
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